Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati kule Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu Hii ni idhaa ya RFI Kiswahili. Jupita Mayaka. Kabla ya habari kamili, hu hapa muhutasari wake. Umoja wa Mataifa wa kadiria kuathirika kwa zaidi ya watu milioni 1.4 kule Sudan Kusini kutokana na mafuriko. Vyanzo nchini Burkina Faso vimesema utawala unawazia kurejesha adhabu ya kifo, na Katari imesitisha kuwa mpatanishi kati ya kundi la Hamas na Israeli. Hujambo popote pale ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwa matangazo awamu ya kwanza asubuhi hii. Tume ya Umoja wa Mataifa imesema mafuriko makubwa ambayo yanashuhudiwa nchini Sudan Kusini yamewaathiri watu milioni 1.4 huku zaidi ya watu laki tatu wakiachwa bila makazi. Florence Kibuba na taarifa zaidi. Mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu yanaonya kuwa hali hiyo itasababisha ongezeko la ugonjwa wa malaria huku wataalam wakisema mafuriko hayo yamesababishwa zaidi na mabadiliko ya tabianchi. Maambukizi ya malaria yamekuwa makubwa katika maeneo yanayoshuhudia maambukizi hayo na kutikisa miundo mbinu za kiafya nchini humo ambapo wagonjwa wameendelea kuongezeka watu walioathiriwa, kwa mujibu wa Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya kibinadamu OCHA, wapo kwenye kaunti 43 pamoja na jimbo la Aba linalopakana na nchi ya Sudan. Mwezi uliopita, Benki ya Dunia ilisema mbali na mafuriko hayo makubwa, hali mbaya ya kibinadamu bado inashuhudiwa nchini humo ambapo watu wengi wanaendelea kukabiliwa na uhaba wa chakula, hali ngumu ya kiuchumi na changamoto za kiusalama. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP linasema watu zaidi ya milioni saba wanakabiliwa na uhaba wa chakula nchini Sudan Kusini, wakiwemo watoto milioni moja nukta sita tano ambao wanasumbuliwa na utapia mlo. Taarifa yake Florence Kibuba. Tuelekee kule nchini Somalia, ambapo nchi imesisitiza kwamba Ethiopia haitakuwa sehemu ya ujumbe mpya wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika AUSOM, wakati wa ujumbe ule wa sasa wa ATMIS ukitarajiwa kukamilisha majukumu yake mwishoni mwa mwaka huu. Majirani hao wawili wamekuwa katika mzozo tangu Ethiopia mwezi Januari kufikia makubaliano na eneo lililojitenga la Somaliland kukodisha eneo la pwani kwa ajili ya bandari na kambi ya kijeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe kwenye mahojiano na AFP amesema nchi yake inategemea ya Urusi itatoa mafunzo kwa raia wake kuwa wataalam wa nishati ya nyuklea. Wakati huu Moscow inaendeleza uhusiano mpya wa kidiplomasia na kiuchumi na nchi za Afrika na utaalamu wake katika nishati ya nyuklea unaonekana kama mojawapo ya njia kuu za uhusiano wa karibu. RFI Kigali 91.9 FM. Msikilizaji, chanzo cha serikali kule Burkina Faso kimesema utawala wa kijeshi nchini humo unataka kurejesha adhabu ya hukumu ya kifo ambayo iliondolewa mwaka 2018. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International, katika taarifa yake mwezi uliopita, lilisema matumizi ya adhabu ya kifo yameenea katika bara zima la Afrika. Wafanyakazi watatu wa kampuni ya kigeni ya uchimbaji madini inayomiliki mgodi wa dhahabu nchini Mali wanazuiliwa wakituhumiwa kwa ushahidi wa uongo na ubadhirifu wa mali ya umma, hatua inayokuja wakati huu serikali ya kijeshi kitafuta udhibiti mkubwa wa sekta ya madini yenye faida kubwa. Ni mara ya pili katika kipindi cha zaidi ya mwezi mmoja kwa wafanyakazi wa kampuni ya kigeni ya uchimbaji madini kuzuiliwa nchini Mali. Tukielekea kule Cameron, miili kumi na mbili imeopolewa kutokana na maporomoko ya ardhi yaliyoikumba barabara magharibi mwa nchi siku ya Jumanne, wakati wa shughuli ya kutafuta mili zaidi ikiendelea, watu wengi wakiripotiwa kwamba hawajulikani waliko. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Tukiangazia taarifa zingine za ulimwengu, wizara ya mambo ya nje ya Qatar imesema imesitisha jukumu lake kama mpatanishi mkuu wa makubaliano ya kusitisha mapigano na kuachia mateka kule Gaza hadi kundi la Hamas na Israel itakapoonyesha nia ya kumaliza vita. Mazungumzo haya ambayo pia yamepatanishwa na Cairo na Washington yamekuwa na matatizo mara kwa mara tangu makubaliano ya kusitisha mapigano ya wiki moja ya mwezi Novemba mwaka uliopita. Kila upande umemla mwenzake kwa mazungumzo kukwama. Vyama vya wafanyakazi katika shirika la reli la Ufaransa vimeitisha mgomo usiokoma ambao unaweza kutatiza huduma za treni wakati wa likizo ya Krismasi. Kupitia taarifa ya pamoja, vyama hivyo pia vinapanga kufanya mgomo kati ya tarehe ishirini na hadi ishirini na mbili mwezi huu, huku ama kupinga mipango mipya ya serikali katika kutoa huduma na rais wa Marekani Joe Biden anatarajia kukutana na rais mteule Donald Trump siku ya Jumatano.