Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corrier Kwenye awamu ya kwanza, mwakilishi wa Kenya katika kinyanganyiro cha wenyekiti wa tume ya AU Raila Odinga azindua manifesto yake akiahidi kuboresha miundombinu. Tume ya kutetea haki za binadamu nchini Nigeria yasema haina ushahidi ya wanajeshi kuwadhalilisha kingono watoto na wanawake. Na matokeo ya mwisho ya uchaguzi nchini Marekani yaonyesha rais mteule Donald Trump ana ushindi katika majimbo zaidi ya mia tatu. Hujambo na karibu kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ambaye anawania kiti cha mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika amezindua manifesto yake jijini Addis ambapo amesema kibarua chake cha kwanza itakuwa, ikiwa atachaguliwa, ni kuimarisha uchumi ukanda, kuboresha biashara kati ya mataifa ya Afrika vilevile miundombinu. Raila aidha amesisitiza haja ya nchi za Afrika kuondoa vikwazo vya ndani kwa ndani vinavyoathiri ushikamano. Afrika ni kubwa na tuna changamoto katika miundombinu ikiwemo barabara na usafiri wa reli lakini, tuna anga ambapo hatuhitaji kujenga chochote, ni kujenga tu viwanja vya ndege na kununua ndege. Ila sasa kuna vikwazo vimewekwa pale. Kila nchi ina sheria zake za anga, mpaka upate kibali na ulipie. Hali hii inafanya usafiri wa anga kuwa ghali mno Afrika, mahali ambapo inahitajika, na anasema hili ni tatizo ambalo mpaka tulitatue kuendelea mbele. Mpinzani mkubwa wa Raila katika kinyang'anyiro hicho hatakuwa ni waziri wa zamani wa mambo ya nje nchini Jibuti, Mahamud Ali Yusuf. Serikali ya Tanzania sasa imewasilisha bungeni mapendekezo katika sheria yake ya uhamiaji na ardhi, ambayo ikiwa yatapitishwa yatawaruhusu raia wa Tanzania walio na uraia wa nchi zingine au wanaoishi ughaibuni kupewa uraia maalum, ambapo pia wataruhusiwa pia kumiliki mali ikiwemo haya idadi ya watu ambao wamepoteza maisha nchini Msumbiji katika maandamano ya baada ya uchaguzi imefikia watu 30, wakati huu upinzani ikiapa kuendelea na maandamano. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz. Tume ya kutetea haki za binadamu nchini Nigeria inasema uchunguzi wake haujabainisha kuwa jeshi la Nigeria liliwashambulia kwa makusudi wanawake na watoto au kuwalazimisha kuwavya mimba wakati wa operesheni dhidi ya wanajihadi kaskazini mwa nchi hiyo mwezi Disemba mwaka 2022. Uchaguzi wa rais nchini Ghana ambapo umepangwa kufanyika Disemba tarehe 7 unaendelea kuonekana kuwa na ushindani mkali baada ya tume ya uchaguzi pitisha wagombea kumi na watatu wakiwemo makamu wa rais Mahamadu Baumia akiwakilisha chama tawala cha, cha New Patriotic Party na rais wa zamani John Dramani Mahama anayewakilisha chama cha upinzani cha National Democratic Waziri wa usalama wa ndani nchini Libya, Imad Trabelsi, ameibua mjadala mkubwa kwa kutangaza kuwa katika mkakati wa nchi hiyo kuboresha maadili yake itawalazimisha wanawake wote na watoto kutoka umri wa miaka tisa kuvalia vazi la kufunika uso, agizo ambalo linatazamiwa kuanza kutekelezwa kuwatumia polisi wa kitengo cha maadili. Nchini Marekani, majimbo ambayo yalikuwa bado kutangaza matokeo yake ya uchaguzi ya urais sasa yamehitimisha zoezi hilo, ambapo sasa rais mteule Donald Trump ana ushindi katika majimbo 301 huku mpinzani wake makamu rais Kamala Harris akiwa na ushindi katika majimbo 226. Mamlaka nchini Canada zimesema zimechukua tahadhari katika mipaka yake na Marekani kukabiliana na uwezekano wimbi la wahamiaji kutoka Marekani wakati rais mteule Donald Trump atakapochukua rasmi madarakani, akiwa amenukuliwa kuapa kukabiliana na swala la wahamiaji haramu. Wachezaji wa mpira wa mguu wa Israel wamewasili nyumbani baada ya kutukia machafuko Amsterdam, wakati wa mechi kati ya klabu ya Amsterdam ya Ajax na Makabi Tel Aviv, ambapo polisi wa Uholanzi wanasema wamewakamata watu sitini na wawili wakati wa vurugu hizo. Marekani imesema itawatuma baadhi ya wanakandarazi wake kwenda nchini Ukraine kusaidia katika marekebisho ya vifaa vya kivita kama vile ndege za kivita, imesema wizara ya ulinzi nchini humo.