Hivi sasa ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel tuliokuandalia: aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua asemana kinyongo na Rais William Ruto hata baada ya kuondolewa madarakani. Rais mpya wa Botswana Duma Boko aahidi kutoangusha raia wa nchi yake na ugombea urais nchini Marekani Kamala Harris na Donald Trump kwenye kampeni za lala salama. Jumapili njema msikilizaji. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gashagwa amevunja kimya tangu kuapishwa kwa mrithi wake Kindiki Kithure. Gashagwa akisema hana ubaya wowote na Rais William Ruto na anamtakia mema. Gashagwa hata hivyo amewataka wabunge kuhakikisha kuwa wanapitisha miswada inayowahusu raia kutumia kasi waliotumia kumwondoa madarakani. hata rais hatuna shida naye sisi, unajua Tunataka tumpatie nafasi hiyo, miaka tatu, zile ahadi alivyoana afanye nini, atimize, si ndio? Ndio arudi kwetu tena, si ndio? So kila mtu apewe nafasi yake, afanye kazi yake, kwa sababu sisi tulitoa ahadi mingi sana. Gashagwa hata hivyo amesema Gashagwa hata hivyo, juma lijalo anatazamiwa kukata rufaa katika kesi inayopinga kuondolewa kwake madarakani. Tukisalia nchini Kenya, naibu mkurugenzi wa shirika la afya duniani ukanda wa Afrika ameonya kuwa mapigano nchini Sudan huenda yakasababisha madhara makubwa ya kiuchumi kwa nchi jirani, yakiwemo Sudan Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Chad, Eritrea na Ethiopia. Watu kumi na wawili wameuawa kaskazini mwa Darfur nchini Sudan katika mapigano yanayoendelea kati ya RSF na jeshi la Sudan, huko watu wengine watano wakijeruhiwa, wamesema wanaharakati. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 15215 kilohertz, Radio France Internationale. Rais mpya wa Botswana Duma Boko ameahidi atafanya kadri ya uwezo wake kuhakikisha hatowaangusha wananchi ambao wamemwamini na jukumu kubwa la kuwaongoza. Boko ameahidi kutengeneza nafasi ya ajira laki tano ujenzi wa laki moja nyumba katika miaka mitano na pia kupunguza bei ya umeme. Nalipokea jukumu hili zito kwa unyenyekevu mkubwa na hisia nyingi sana. Yani, hapa sipaswi kuwaangusha au kuwasikitisha wananchi, na hapa kwa moyo wangu wote kwamba nitafanya kinachowezekana kwa nguvu zangu, ili kutowaangusha na kuwasikitisha wananchi, na siku zote nitatambua kwamba nina majukumu mazito mbele yangu ambayo nimeaminiwa Of the na wananchi wa jamhuri hii. Boko mwenye umri wa miaka hamsini na nne amechaguliwa katika uchaguzi wa Jumatano wiki iliyopita ambapo alishinda Rais mgwetsi Masisi. Polisi nchini Msumbiji wamelazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi na risasi za plastiki kuwatawanya waandamanaji wanaopinga matokeo ya uchaguzi ya, ya Oktoba tisa yaliyokipa chama tawala Frelimo ushindi huku kiongozi wa upinzani Vinansi Mondlan akipinga matokeo haya na kuwarai wananchi kuendelea kuandamana. Serikali ya Chad imekanusha ripoti ya jeshi lake kuwashambulia raia katika operesheni ya kuwasaka wanajiadi juma lililopita ambapo watu kadhaa wakiwemo wavuvi waliwawa eneo la ziwa Chad. Msemaji wa serikali Abdirahma Kalumala amesema operesheni hiyo iliwalenga wanajihadi waliofahamika na ilipangwa na kutekelezwa kwa kufuata mwongozo uliowekwa. Wagombea urais wakuu nchini Umarekani, Kamala Harris na Donald Trump wameendeleza kampeni za mwisho katika baadhi ya majimbo yenye ushawishi mkubwa ya North Carolina na Georgia kuelekea uchaguzi wa urais wa Jumanne ijayo, uchaguzi ambapo tayari watu milioni 75 wamepiga kura za awali. Wakati huo huo, maelfu ya wanawake waliandamana jijini Washington kuonyesha uungwaji mkono kwa mgombea urais wa Demokrati wakimsihi kurahisisha upatikanaji wa huduma za afya ya uzazi pia uavyaji mimba. Kiongozi wa dini nchini Iran, Ayatola Ali Khamenei, ameapa nchi yake italipa kisasi kwa Israel na Marekani kufuatia shambulizi la Israel kusini mwa Beirut ambapo watu 15 wamejeruhiwa, mtu mmoja akipoteza maisha, Israel pia ikithibitisha kudhibiti ngome za operesheni za Lebanon. Hispania imewatuma wanajeshi zaidi eneo la mashariki mwa Valencia kusaidia hali kufuatia mafuriko ambayo yamesababisha vifo vya watu 213, amesema Waziri Mkuu Pedro Sanchez.