Saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslet ijai, karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia: Kenya yampata naibu mpya wa urais baada ya kuondolewa ofisini kwa Rigathi Gachagua; rais mpya wa Botswana Duma Boko aahidi kutimiza ahadi zake za kampeni; na Lebanon yashutumu Israeli kwa kukataa pendekezo la kusitisha mapigano. Karibu msikilizaji. Nchini Kenya, Profesa Kithure Kindiki aliapishwa hapo jana kuwa naibu mpya wa rais baada ya aliyekuwepo Rigathi Gachagua kuondolewa madarakani na bunge la Senate kwa matumizi mabaya ya ofisi, ikiwa ni miaka miwili tu madarakani ya, ya ma, rais William Ruto. Kuapishwa kwa Profesa Kindiki ni historia katika taifa hilo chini ya katiba mpya ya mwaka 2010 ambapo makamu wa rais aliyekuwepo ameondolewa kwa mchakato uliokuwa umegubikwa na sintofahamu. Rais Ruto alikuwa na kauli hii. Profesa Kindiki, Kindiki I need your..., nahitaji sauti yako, nahitaji ujuzi wako, unisaidie na kulisaidia baraza la mawaziri kuhubiri vyema miradi tunayofanya, kuzungumzia vitu tunafanya. Nilikuwa sauti pekee katika ofisi ya rais. Sauti yake Rais William Ruto wa Kenya akizungumza wakati wa kuapishwa kwa naibu wa rais mpya, Profesa Kithure Kindiki. Jeshi nchini DRC si, jumaa hili limetangaza kuachiwa huru kwa mateka 118 waliokuwa wanashikiliwa na waasi wa ADF mashariki mwa nchi hiyo, hii ikiwa ni idadi ya juu zaidi ya mateka walioachiwa tangu kuanza kwa operesheni ya pamoja kati ya jeshi la FRDC na jeshi la Uganda UPDF. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani mauaji ya raia kufuatia mashambulio ya hivi karibuni ya wapiganaji wa RSF katika jimbo la Al Jazira nchini Sudan, huku akiongeza kuwa baadhi ya vitendo vya wapiganaji hao vinaweza kutafsiriwa kama kukiuka sheria ya kimataifa ya misaada ya kibinadam. Stephan Dujarric ni msemaji wa Antonio Guterres. Katibu mkuu amebainisha hofu yake juu ya hali ya kibinadamu kuendelea kuzorota huku njaa na magonjwa yakiendelea kuenea na kwamba nusu ya watu wa Sudani wanahitaji msaada. Amezitaka pande zote katika mzozo huo kuwezesha ufikiaji salama misaada ya kibinadamu kwa raia wote wanaohitaji nchini Sudan kwa kuzingatia sheria za kimataifa na za kibinadamu. Katibu mkuu amerejelea wito wake wa kusitishwa kwa mapigano ili kuwaepushia raia wa Sudan mateso zaidi takriban watu 124 wameuawa wa na makumi ya wengine kujeruhiwa kufuatia mapigano katika jimbo la Aljazira katika kipindi cha siku kumi zilizopita kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Foleni ndefu zilishuhudiwa kwenye vituo vya mafuta hapo jana baada ya mamlaka nchini Malawi juma hili kutangaza mgao wa mafuta kutokana na uhaba wa bidhaa hiyo, hali ambayo imesababishwa na ukosefu wa fedha za kigeni ambao umetatiza usambazaji wa mafuta nchini humo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency ya 15215 kilohertz. Radio France Internationale. Nchi ya Botswana hapo jana imempata rais mpya baada ya kuapishwa kwa wakili wa haki za binadamu Duma Boko ambaye alipata ushindi dhidi ya Rais Mogweetsi Masisi katika uchaguzi ambao ulishuhudiwa kubanduliwa madarakani kwa chama tawala cha BDP ambacho kimekuwa madarakani kwa takriban miaka 58. Katika hotuba yake jana, Rais Boko ameahidi kutimiza ahadi zote alizotoa wakati wa kampeni ikiwemo kuimarisha imani ya wawekezaji pamoja na uhusiano na makampuni ya uchimbaji madini, hatua inayotazamwa kuwa muhimu katika kuimarisha uchumi wa taifa hilo. Bunge la mpito nchini Mali limeidhinisha sheria inayoharamisha vitendo vya mapenzi ya jinsia moja, hatua inayoifanya taifa hilo kuwa la hivi punde kupitisha sheria hiyo ambayo sasa inasubiriwa kutiwa saini na viongozi wa kijeshi ambao walitoa madaraka mwaka elfu mbili na ishirini. Nchini Nija, watu kumi wakiwemo viongozi wa waasi wa tabu na washiriki wa karibu wa rais aliyeondolewa madarakani Mohamed Bazoum, wameongezwa katika orodha ya watu au taasisi zinazohusika na vitendo vya ugaidi au makosa yanayolemaza maslahi ya taifa. RFI a waziri mkuu wa Lebanon Najib Mikati ameishtumu Israeli kwa kukataa pendekezo la usitishaji mapigano baada ya jeshi la Israeli kushambulia ngome ya kundi la Hezbollah kusini mwa Beirut kwa mara ya kwanza Jumaa hili na kusababisha mauaji ya watu hamsini na wawili na kuwajeruhi wengine sabini na wawili Mashambulio ya Israeli yanajiri siku moja baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kukutana na maafisa wa Marekani kujadili uwezekano wa makubaliano ya kumaliza vita dhidi ya Hezbollah. Marekani hapo ja jana imetangaza msaada mpya wa kijeshi wenye thamani ya dola milioni 425 kwa nchi ya Ukraine. Msaada unaotolewa wakati Washington ikiituumu Korea Kaskazini kwa kuwatuma wanajeshi wake kuisaidia Moscow katika vita yake na Kiev. Na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu na sayansi na utamaduni UNESCO, katika ripoti yake imesema kuwa mauaji ya wanahabari katika mwaka 2022-23 yaliongezeka kwa asilimia 38 ikilinganishwa na miaka miwili