Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Mintlet, ijai. Asubuhi hii baadhi ya taarifa tumekuandalia: nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zoezi la kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa wa mpox laanza. Rais wa Ghana Nana Akufu Ado asema bado kuna matumaini ya nchi za Mali, Burkina Faso na Niger kurejea kwenye jumuiya ya ECOWAS. Na Umoja wa Mataifa waendelea kusisitiza usitishaji wa mapigano kwenye eneo la mashariki ya kati. Karibu msikilizaji. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambayo imekuwa kitovu cha maambukizo ya ugonjwa wa mpox, hapo jana imeanza kampeni ya kutoa chanjo ya ugonjwa huo katika mikoa ya Kivu kaskazini na kusini, baada ya kampeni hiyo kucheleweshwa kutokana na ukosefu wa vifaa muhimu. Waziri wa afya Samuel Roja Kamba amesema kampeni hiyo inalenga maeneo machache yaliyoathirika kutokana na uchache wa chanjo. Tunatoa chanjo ili kuanzisha kampeni, lakini baadaye tunashuka Kivu Kusini. Kwa kweli, Kivu Kusini ndio kipaumbele chetu cha kwanza. Jumapili watu watakuwa wamepewa chanjo. Haitakuwa chanjo ya jumla, ndio maana mkakati wa kuwapa chanjo walioathirika zaidi, na baadaye watu walio hatarini kupata maambukizo, na kisha baadaye tutafanya kampeni katika vijiji vilivyoguswa sana impacte serieusement. Tangu mwaka kuanza DRC imeripoti maambukizi mapya zaidi ya elfu thelathini na vifo mia tisa themanini na nane kutokana na ugonjwa wa mpox. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron hapo jana, kando ya mkutano wa nchi zinazozungumza Kifaransa, wamesisitiza juu ya kushughulikia chanzo, chanzo cha ukosefu wa usalama katika eneo la Maziwa Makuu kupitia hatua madhubuti na kuunga mkono michakato ya kikanda. Katika hatua nyingine, rais Macron alitoa wito wa kuondoka kwa waasi wa M23 na vikosi vya Rwanda kwenye ardhi ya Congo. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF jumaa hili katika ripoti yake limeelezea juu ya hali mbaya ya kiafya inayoshuhudiwa katika eneo la Dafuu Kusini, ambapo akina mama na watoto wameendelea kufariki kutokana na ukosefu wa huduma muhimu za afya, hali hii ikichangiwa e, na vita vinavyoendelea nchini Sudan. Serikali ya Ethiopia imewapeleka wanajeshi wake katika jimbo la Amhara, eneo ambalo limeendelea kukumbwa na uasi wa wapiganaji wenye silaha wa Wafano kwa zaidi ya mwaka mmoja tangu serikali ilipotangaza hali ya hatari. Vyanzo vya usalama vimeiambia shirika la habari la AFP kwamba watumishi kadhaa wa umma wanaoshukiwa kushirikiana na wapiganaji hao Wafano pia wamekamatwa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Rais wa Ghana Nana Akufo Ado amesema bado ana matumaini ya nchi tatu za ukanda wa Sahel, Mali, Burkina Faso na Nija kuwa zitabadili msimamo na kurejea kwenye Jumuiya kima ya kimaendeleo ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS. Katika mahojiano na kituo mama France 24, Akufu amesema uamuzi wa nchi hizo kuondoka imekuwa pigo, na kuonya hali ya usalama imeendelea kuzorota. Not I any doubt. Hali haijatengamaa na hii ni ukweli. Juzi tumeshuhudia mauaji ya halaiki ya raia na wako kwenye mpaka wetu. Kwa hiyo tunafahamu hali ya usalama haijaimarika na kuna haja ya kupata suluhu ya wimbi la wanajihadi ambao wanaendelea kuwa na nguvu kila siku. Ni sauti yake rais wa Gana Nana Akufo Ado. Kiongozi wa kijeshi wa Bukina Faso Kapteni Ibrahim Traore, katika maadhimisho ya miaka miwili ya utawala wake hapo jana, amezungumzia jaribio la hivi karibuni la mapinduzi, ambapo amesema kuwa wahusika wote watakabiliwa kisheria, wakati pia akimtaka mtangulizi wake Luteni Kanali Paul Henry Sandago Damiba ambaye kwa sasa yuko uhamishoni jijini Lome kurejeshwa nchini. Nchi ya Ivory Coast imeitaka shirika la kimataifa la nchi zinazozungumza kifaransa OIF kuanzisha mazungumzo na nchi za Mali, Burkina Faso na Niger ambazo kwa sasa zimeondolewa wanachama, wito unaotolewa baada ya geni kurejeshewa wanachama wake na shirika hilo. RFI. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa kumalizika kwa machafuko kuelekea maadhimisho ya mwaka mmoja tangu shambulio la kundi la Hamas la Oktoba 7 nchini Israeli hapo kesho, shambulio ambalo limesababisha kuenea kwa vita katika eneo la Mashariki ya Kati. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron naye hapo jana ametoa wito wa usafirishaji wa silaha nchini Israeli kwa matumizi katika eneo la Gaza kusitishwa huku pia akikosoa hatua ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kutuma vikosi vyake kwa ajili ya operesheni ya ardhini nchini Lebanon. Aliyekuwa Rais wa Marekani Donald Trump ambaye pia ni mgombea wa chama cha Republican katika uchaguzi wa mwezi ujao hapo jana amerejea na kufanya kampeni yake katika jimbo la Pennsylvania ambapo ali husurika jaribio la kuwawa mnamo mwezi Julai. Bilionea Elon Musk alijiunga na Trump kwenye kampeni hiyo hapo jana kuonyesha kumuunga mkono kiongozi huyo kuelekea uchaguzi huo wa Novemba 5.