Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corir iliokuandalia shirika la afya duniani laidhinisha kipimo cha haraka kubaini uwepo wa virusi vya mpox. Kongamano la 19 la mataifa ya francofoni kutamatika leo, Rais Macron akisi kuto kuwepo upendeleo katika utatuzi wa mizozo. Israeli yazidisha mashambulizi nchini Lebanon, idadi ya vifo ikiwa imevuka watu elfu mbili. Jumamuzi njema kwako, msikilizaji. Karibu katika matangazo yetu. Mataifa mbalimbali ya Afrika hasa ya mashariki na kati yanapoendelea kushuhudia ongezeko la maambukizi ya mpox, ikiwemo Kenya ambayo wizara ya afya imetangaza kuwa sasa watu kumi na wawili wameambukizwa. Shirika la afya duniani limeidhinisha kipimo cha haraka kubaini iwapo mtu ameambukizwa. Florence Kibuba na maelezo. WHO imesema kifaa hicho kitasaidia kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo ambao shirika hilo lilitangaza kuwa ni janga la dharura la kimataifa. Kifaa hicho kinaweza kutumiwa na mtu anayeshukiwa kuambukizwa kufanyiwa vipimo kutoka kwa vinasaba vya ngozi au kutoa majimaji katika eneo lililoathiriwa. Hatua hii itamaliza utaratibu wa sasa ambapo vipimo lazima vipelekwe kwenye maabara na mgonjwa au mtu anayeshukiwa kuambukizwa kusubiri kwa siku kadhaa kabla ya kufahamu matokeo. Ukosefu wa vifaa vya kufanya vipimo umekuwa miongoni mwa changamoto kubwa zinazorudisha nyuma mataifa ya Afrika kupambana na ugonjwa huo ambao umeathiri zaidi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo watu zaidi ya mia sita wamepoteza maisha mwaka huu. Katika hatua nyingine, Rwanda ambayo ilikuwa nchi ya kwanza kuanza kutoa chanjo ya mpox mwezi Septemba inatarajiwa kupokea chanjo elfu tano mpaka sasa kwa mujibu wa kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika CDC. Watu zaidi ya 800 wamepoteza maisha katika nchi mbalimbali mbali barani Afrika, huku maambukizi hayo yakiripotiwa katika nchi kumi na sita. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo imekuwa kitovu ki cha maambukizo ya ugonjwa mpox, sasa inaanza leo kampeni ya chanjo ya mpox katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Kusini, siku tatu baadaye ya muda uliopangwa, baada ya kampeni hiyo kucheleweshwa kutokana na ukosefu wa vifaa muhimu. Tangu mwaka kuanza, DRC imeripoti maambukizi mapya ya zaidi ya elfu thelathini na vifo mia tisa themanini na tisa. Nchini Kenya raia leo wanaendelea kutoa maoni kwenye miji mbalimbali kuhusu mswada uliowasilishwa bungeni wiki hii wa kumwondoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua, kuelekea Jumanne wiki ijayo, wakati wabunge watakapojadili na kupigia kura. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw Mkutano wa 19 wa nchi wanachama wa shirika la mataifa yanayozungumza lugha ya kifaransa Francofoni unatamatika leo, viongozi wa nchi wanachama wakijikita kuhusu mstakabali wa lugha ya Kifaransa, maendeleo ya kidijitali na migogoro mikubwa ya kimataifa ya sasa. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huo kaskazini mwa Ufaransa, Rais Emmanuel Macron amewataka viongozi wa dunia kuzingatia maendeleo ya kidijitali na kuepekana na na hotuba zenye kuchochea chuki. Frankofoni ni nafasi ya ushawishi ya kidiplomasia inayoturuhusu kukumbatia changamoto za karni hii. Na sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunaweza kuelewa mabadiliko ya kiteknolojia. Kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa, inabidi kuendeleza uwezo wetu wa majadiliano kupitia utaratibu wa kidijitali katika kuwahimiza wananchi wetu na, ni sisi kwa pamoja kama wazungumzaji wa lugha ya Kifaransa ndio tunapaswa kupambana na kuenezwa mitandaoni kupambana na hotuba za chuki na ubaguzi wa rangi, pia kupambana Kukroli na hotuba zenye kupinga Wayahudi. Ni sauti yake rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Raia wa Tunisia hapo kesho wanashiriki kwenye uchaguzi wa urais ambapo Rais Kais Said atakuwa akitafuta awamu ya pili, raia wakiendelea kupambana na hali ngumu ya kiuchumi na mfumuko wa bei ya bidhaa. Mlipuko imeendelea kusikika mapema leo maeneo ya kusini mwa Beirut baada ya jeshi la Israel kuwataka wakazi wa miji karibu 30 kuondoka wakati ikiendelea na mashambulio yake. Wizara ya afya ya Lebanon ikithibitisha mashambulio haya imesema watu zaidi ya elfu mbili wamewawa tangu Israel kuanza kuishambulia nchi hiyo, wakati wapiganaji wa Hamas upande wao wakisema kuwa kamanda wake Tulkarim ni miongoni mwa watu waliowawa jana katika shambulizi la anga la Israel Ukingo wa Magharibi. Jeshi la Marekani limesema limefanya mashambulizi ya anga kulenga ngome 15 za kundi la kihuthi nchini Yemen katika mkakati wa kulinda meli zinazotumia bahari ya Shamu. Rais wa Marekani Joe Biden amesema hana uhakika uchaguzi wa urais wa mwezi Novemba utakuwa amani, akinukuu matamshi ya mgombea wa chama cha Republican Donald Trump kuwa hakushindwa kwenye uchaguzi wa 2020 ishara kuwa huenda sikubali matokeo iwapo atashindwa tena.