Saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslate Ijai. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Baadhi ya taarifa: benki ya dunia yasema inalenga kulinda miradi mbalimbali mbali nchini Uganda dhidi ya sheria tata inayopinga ushoga. Waziri wa zamani nchini Senegal afungwa jela kwa makosa ya ubadhirifu na utakatishaji fedha. Na Israeli yaendeleza misururi ya mashambulio dhidi ya kundi la Hezbollah la nchini Lebanon. Karibu msikilizaji. Benki ya Dunia inasema imeweka utaratibu utakaowezesha na kuhakikisha wanaopokea mikopo kutoka kwa taasisi hiyo nchini Uganda hawabaguliwi na sheria kali iliyopitishwa kuhusu ushoga. Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Msemaji wa Benki ya Dunia amesema hatua hizo ambazo ni pamoja na utaratibu huru wa ufuatiliaji ili kuhakikisha ufanisi zitatumika kwa miradi inayoendelea na ile mipya. Uganda ilipitisha sheria kali kupinga ushoga mwezi Mei mwaka jana, hatua ambayo ililaaniwa na nchi za Magharibi na hata kuwekewa vikwazo na Marekani. Chini ya sheria hiyo, watakaopatikana na hatia wanakabiliwa na adhabu ya kifungo cha maisha jela au kunyongwa. Benki hiyo ilisitisha mikopo yote mipya kwa Uganda mwaka jana baada ya kujiridhisha kuwa sheria hiyo inakinzana na maadili yake. Benki ya Dunia ni mojawapo ya wafadhili wakubwa wa Uganda, hasa kwenye miundombinu muhimu kama vile barabara na nishati, na kusimamishwa kwa ufadhili kulionekana kama pigo kwa nchi hiyo. Wizara ya afya nchini Rwanda imethibitisha maambukizi ya kwanza ya virusi vya Marburg, bila hata hivyo kutoa idadi ya walioambukizwa virusi hivyo hatari. Wizara hiyo inasema na inachunguza ili kufahamu kitovu cha maambukizi ya ugonjwa huo ambao unafanana na Ebola, huku ikisisitiza kuwa wagonjwa wanaendelea kupata matibabu. Nchini Sudan, mashambulio ya siku mbili ya wapiganaji wa RSF katika mji wa Elfasha yamesababisha vifo vya takriban watu 48 kwa mujibu wa vyanzo vya madaktari ambavyo vimesema vime kuwa mabomu ya RSF hapo jana yaliwaua watu thelathini na kuwajeruhi makumi ya wengine. Waziri Mkuu wa Somalia Hamza Abdi Bare hapo jana ameituhumu Ethiopia kwa kuendeleza vitendo vinavyokiuka uhuru wa mipaka ya nchi yake. Bare ameiambia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kuwa jaribio la Ethiopia kuchukua sehemu ya Somalia kupitia mkataba wa jimbo la Somali na Somaliland kuhusu matumizi ya bahari Nyekundu ni kinyume cha sheria. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nchini Senegal, waziri wa zamani aliyehudumu katika serikali iliyopita Lat Diop amefungwa jela kwa makosa ya ubadhirifu na utakatishaji fedha. Wakili wake ameiambia AFP. Diop anakuwa waziri wa kwanza katika serikali iliyoondoka ya rais Maki Sal kufungwa chini ya serikali mpya ya rais Basiru Diomaye Faye na waziri wake mkuu Usman Sonko ambao wame hapa kutafuta uwajibikaji kutoka kwa utawala uliopita. Polisi ya Gambia imemkamata mwandishi wa habari Mamudu Dabo wa gazeti la The Voice la nchini humo kwa kutuhumiwa kuchapisha ripoti kwamba rais wa nchi hiyo Adama Barrow ana mipango ya kuachia madaraka kuelekea uchaguzi wa mwaka 2026 na kwamba amemteua mfanyabiashara mashuhuri Muhammad Ja kuwa mrithi wake. Waziri wa fedha nchini Zambia Situmbeko Msokotwane amesema kuwa nchi hiyo inalenga kuona uchumi wake ukikuwa kwa asilimia 6.6 mwaka 2025 tofauti na utabiri wa asilimia 2.3 mwaka huu, kauli anayotoa wakati huu taifa hilo likijaribu kujikwamua kutokana na ukame mbaya zaidi katika historia ya taifa hilo. Na siku chache kabla ya uchaguzi wa urais, bunge la Tunisia limeidhinisha sheria inayoiondolea mahakama nchini humo mamlaka ya kusuluhisha mizozo ya uchaguzi, hatua ambayo imeonekana kuongeza wasiwasi wasi kutoka kwa wapinzani ambao wanahisi huenda uchaguzi ukakumbwa na udanganyifu ili kumsaidia Rais Kais Saied kusalia madarakani RF. Israeli imeendeleza misururi ya mashambulio nchini Lebanon mapema leo mashum, mashambulio ambayo jeshi la Israeli linasema yalilenga makao makuu ya Hezbollah katika mji wa Beirut. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amewaambia viongozi wanaohudhuria mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York kuwa Israeli itaendelea kupigania usalama wa raia wake. A day after the Hamas massacre, on October 7, Hezbollah... Siku moja baada ya shambulio la Hamas la Oktoba 7 Hezbollah ilianzisha mashambulio dhidi ya Israeli na kuwalazimu zaidi ya Waisraeli elfu sitini kwenye mpaka kaskazini kukimbia makazi yao na kuwa wakimbizi ndani ya nchi yao. Nimekuja hapa leo kusema kwamba imetosha. Niliwaambia raia wa Lebanon juma hili waondoke kwenye mtego ambao wamewekewa na Hezbollah. Hezbollah ikiendelea kuchagua vita, Israeli haina budi. Na Israeli ina kila haki kukabili tishio hili na kuwarejesha raia wetu kwenye makazi yao na hicho ndicho tutakifanya. Katika hatua nyingine, mkuu wa mambo ya kigeni, sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell naye ameelezea masikitiko kwamba hakuna nchi ikiwemo Marekani inayoweza kumzuia waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, akisema anaonekana kuamua