Afrika Mashariki, hivi sasa ni saa moja na nusu msikilizaji. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Ni mengi tu tumekuandalia kwenye awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii. Pamoja na taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba Marekani imetoa tahadhari kwa raia wake kuzuru Kenya kutokana na tishio la kutekelezwa kwa shambulizi nchini humo. Watu 61 wamefariki nchini Nigeria kutokana na ajali ya boti. Huku watu wengine ishirini na nne wakifariki nchini Haiti baada ya lori la kubeba mafuta kulipuka. Al ahlan wa sahlan wa marhaban, asubuhi hii popote ulipo, hujambo na karibu msikilizaji. Tuanze na taarifa kwamba ubalozi wa Marekani nchini Kenya umetoa tahadhari kwa raia wake kuwa makini nchini humo, ukisema kuna taarifa ya njama ya kufanyika mashambulizi ya kigaidi nchini humo. Tahadhari ya Marekani kwa raia wake najiri wakati huu Kenya ikiendelea kukumbuka mwezi Septemba kama mwezi ambao taifa hilo lishuhudia mashambulizi mawili makubwa ya kigaidi likiwemo lile Septemba 11 na Septemba 21 lililofanyika katika jumba la Westgate katikati ya jiji la Nairobi. Mashirika ya kiraia nchini Sudani Kusini yamekaribisha hatua ya serikali kuahirisha uchaguzi uliokuwa umeratibiwa kufanyika mwezi Disemba hadi mwaka ujao mwezi Disemba, mashirika hayo yakiridhia uamuzi wa serikali kwamba haikuwa imejitayarisha vya kutosha kufanya uchaguzi huo. Hata hivyo, mashirika hayo pia yametuhumu serikali ya Rais Albakir kwa kuahirisha uchaguzi huo bila kutoa suluhu kwa matatizo ya taifa la Sudan Kusini. Mahakama ya kijeshi jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, imewahukumu kifo watuhumiwa 37 kati ya 51 katika kesi ya jaribio la mapinduzi iliyoshindikana mwezi Mei nchini humo, wamarekani watatu ni miongoni mwa watuhumiwa hao 37 waliohukumiwa adabu ya kifo katika mahakama ya kijeshi jijini Kinshasa. RFI Bujumbura 96.1 FM ni matangazo ya msikilizaji yanayokujia mbashara kutoka jiji kuu la Nairobi. Usaa pia kutembelea tovuti yetu RFI ya Kiswahili ili kuzisoma na kuzielewa taarifa hizi kiundani, msikilizaji. Kwenye taarifa zaidi ni kwamba watu zaidi ya sitini na wane wanaofiwa kufariki katika mkasa wa ajali ya boti katika jimbo la Zamfara nchini Nigeria baada ya boti hiyo inayodaiwa kutengenezwa na mbao kuzama. Boti hiyo inadaiwa kwamba ilikuwa imewabeba wakulima sabini wakati wa mkasa huo, watu sita pekee wakinusurika baada ya kuokolewa katika mkasa huo. Kwengine kwa msikilizaji ni kwamba watu watatu wamefariki na wengine 49 kusalia na majeraha mabaya baada ya treni mbili za abiria kugongana katika jiji la Zagzig nchini Misri, imesema wizara ya afya katika taifa hili la Misri. Taifa la Misri, msikilizaji, hushuhudia ajali za mara kwa mara za treni. Rais wa visiwa vya Komoro Azali Asumani yupo katika hali dhabiti, baada ya kushambuliwa kwa kisu na polisi ambaye baadaye alipatikana amefariki akiwa jela hapo jana, kwa mujibu wa mamlaka nchini Komoro. Polisi bado anachunguza kisa cha mwenzao kujaribu kumshambulia rais Azali Asumani. Mahakama nchini mamlaka, samahani msikilizaji, nchini Afrika Kusini zimesema naibu rais Paul Mashatile yupo salama baada ya kuzimia akitoa hotuba hapo jana katika mkoa wa Limpopo. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz Radio France Internationale. Na msikilizaji, mbali na masafa ya shortwave RFI Kiswahili, pia unaweza pakua application ya RFI Kiswahili Pure Radio, application ya msikilizaji inayokupa matangazo haya na kutufuatilia mbashara, unaipata ndani ya simu yako kiganjani na kutusikiza na kutufuatilia moja kwa moja. Zaidi ya watu ishirini na watano wamepoteza maisha baada ya lori la kubeba mafuta kushika moto na kulipuka katika muji wa pensula nchini Haiti. Kwa mujibu wa vyombo vya habari ni kwamba waziri mkuu Garry Conille tayari amezuru eneo la mkasa na kwa fariji mansura ambao tayari wamepelekwa katika hospitali mbalimbali kupokea matibabu kutokana na mkasa huo. Rais wa Marekani Joe Biden analenga kutumia muda wake uliosalia madarakani kuimarisha usalama wa Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi, amesema mshauri wake wa masuala ya usalama ambaye ni Jack Sullivan. Mahakama nchini Venezuela zimewakamata raia wa Marekani, Hispania na Chek kwa tuma za kutatiza usalamu wa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya ndani Disdado Kabela akisema sita hawa wanazuiliwa kwa tuma za kupanga kushambulia Rais Nicolas Maduro na serikali yake. Hii, msikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International.