Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International ijai. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu asubuhi hii. Baadhi ya taarifa tumekuandalia: Marekani ataka ujumbe wa kulinda amani nchini Haiti kuongezewa muda zaidi; raia wa Algeria kushiriki katika uchaguzi wa urais hivi leo na mahakama ya ICC yafuta kesi dhidi ya aliyekuwa kiongozi wa kisiasa wa kundi la Hamas Ismail Haniyeh. Karibu msikilizaji. Wakati huu polisi wa Kenya walioko nchini Haiti wakiripotiwa kukabiliwa na ukata pamoja na hatari ya makundi yenye silaha, Marekani inasema itafanya kila linalowezekana kuhakikisha rasilimali za kutosha zinapatikana. Akizungumza akiwa Haiti kwa ziara, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alitangaza misaada zaidi kwa nchi hiyo na kutoa hakikisho la usalama. But we also want to make sure that we have something that is reliable. Pia tunataka kuhakikisha kwamba kuna kitu ambacho tunaweza kiamini, na pia tutaangazia uwezekano wote. Kwa hivyo walindamani itakuwa mmoja ya mipango, nafikiri kuna mipango zaidi. Tunataka kuhakikisha kwamba tuna mbinu ya kusonga mbele na tunaweza kuidhibiti. Lengo letu kuu ni mwanzo wa kuchukua udhibiti kutoka kwa magenge ili kuruhusu shughuli za kawaida. Hatutaki kusalia hapa siku zote, tunataka tu kusaidia mwenzetu asimame wima na kuendelea na mpango huu. Wataalam wa Umoja wa Mataifa sasa wanataka kutumwa kwa vikosi vya muda vya kulinda amani nchini Sudan, wakati huu ripoti zikionyesha kuwa pande zinazohasimiana zinatekeleza makosa ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu. Mohamed Chandin Othman ni mwenyekiti wa timu ya wataalam wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudan. Sudanese... tumebaini kuwa pande hasimu nchini Sudan hasa jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF pamoja na washirika wao wametekeleza makosa kadhaa, tunayoweza kuamini kuwa ni matendo yanayokiuka sheria za kimataifa. Makosa yaliyorekodiwa yalikuwa kwa viwango na aina tofauti, ikiwemo jinsia na umri, na madhara yake yatadumu kwa miongo mingi ijayo. Ni sauti yake Mohamed Chande Othman, mwenyekiti wa timu ya wataalam wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Sudan. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu misaada ya kibinadamu OCHA limesema zaidi ya watu laki saba nchini Sudani Kusini wameathirika na mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa, shirika hilo likionya idadi hiyo kuongezeka wakati huu taifa hilo linaposhuhudia mafuriko mabaya zaidi katika kipindi cha miongo kadhaa. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Raia wa Algeria wanashiriki katika uchaguzi wa urais hivi leo katika uchaguzi ambao rais wa sasa Abdelmajid Tebboune anatarajiwa kuchaguliwa kwa muhula wa pili, wakati ripoti zikieleza kuwa tayari raia takriban laki nane waishio ghaibuni wameanza kupiga kura zao hali ya mafuriko katika eneo la Afrika Magharibi imesababisha karibu watu laki tisa na elfu hamsini kuyahama makazi yao wakiwemo watu laki sita elfu arobaini na tisa mia moja themanini na nne nchini Nijar wengine laki mbili na elfu ishirini na tano nchini Nigeria, na wengine elfu sabini na tatu mia saba sabini na nane nchini Mali. Aidha, y shirika la kimataifa linaloangazia maswala ya watoto Save the Children limesema kuwa hali hiyo pia imeathiri masomo ya watoto. Kituo cha kudhibiti magonjwa Afrika CDC pamoja na shirika la afya duniani WHO hapo jana zimezindua mpango wa kukabiliana na msambao wa ugonjwa wa mpox, ushirikiano unaolenga kuimarisha uwezo wa mataifa ya Afrika kudhibiti ugonjwa huo na kuokoa maisha. Waziri wa sheria nchini Afrika Kusini Thembi Semelani, hapo jana, amekanusha tuhuma za ufisadi zinazomkabili kuhusiana na sakata ya benki ya VBS Mutual, ambapo maelfu ya watu waliostaafu walipoteza akiba yao ya maisha RF. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC hapo jana imefuta kesi dhidi ya aliyekuwa kiongozi wa kisiasa wa kundi la Hamas Ismail Hanieh aliyeuawa Julai 31 jijini Teheran katika shambulio linalodaiwa kutekelezwa na Israeli. Mwendesha mashtaka wa ICC Karim Khan alikuwa ameiomba mahakama kutoa hati ya kukamatwa kwa Hanieh pamoja na viongozi wengine wa juu wa Hamas, pamoja na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na waziri wake wa ulinzi Yoav Gallant. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ametoa wito kwa washirika wake wa magharibi kuiruhusu nchi yake kutumia makombora ya masafa marefu kulenga maeneo ya Urusi katika jitihada za kuishinikiza Moscow kusitisha vita. Na jaji katika mahakama ya jijini New York nchini Marekani ameagiza kucheleweshwa kwa kesi ya ulaghai inayomkabili rais wa zamani Donald Trump, ambapo sasa hukumu ya kesi hiyo itatolewa baada ya uchaguzi wa Novemba mwaka huu.