Saa moja na nusu, Afrika Mashariki. Msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Tumekuandalia mengi tu katika matangazo yetu ya wa awamu ya kwanza asubuhi hii. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba misaada zaidi ya kibinadamu kuruhusiwa kuingia nchini Sudan. Marekani imesema uchaguzi mita wa mitaa waahirishwe nchini jamhuri ya Afrika ya Kati, wakati JF Kennedy Jr kule nchini Marekani akitangaza kumuunga mkono Donald Trump kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba. Na msikilizaji, popote ulipo, hujambo na karibu. Tuanze na taarifa kwamba Marekani ambaye ni mpatanishi mkuu wa pande ya simu nchini Sudan amesema ah, amefanikiwa kupata mwafaka zaidi wa kupitia mazungumzo ya Jeneva kuendelea kutoa huduma za kibinadamu kwa raia walioathirika wa nchini Sudan. Marekani hata hivyo imesema upande wa jeshi kutohudhuria mazungumzo ya Jeneva kumelemaza baadhi ya hatua ambazo zilikuwa zichukuliwe. Nchini Eritrea, aliyekuwa waziri wa fedha na mkosoaji mkubwa wa serikali ya rais wa sasa wa Eritrea, Bahane Aberehe, ameaga dunia akiwa jela baada ya kufungwa kwa miaka sita bila kufunguliwa mashtaka yote. Imesema familia yake. Barehane alikudumu kama waziri wa fedha kwa kipindi kirefu kabla ya kuondolewa katika nafasi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na mbili baada ya kutofautiana na rais Isaias Afwerki, na alifungwa jela baada ya kuchapisha kitabu chenye jina rais wa kimla, ambapo alikuwa anazungumzia utawala wa rais Isaias Afwerki. Serikali ya Kenya kupitia waziri wake wa afya Deborah Baraza imetangaza mgonjwa wake wa pili wa ugonjwa wa mpox, ambaye ni dereva wa lori ya masafa marefu. Alikuwa anatoka nchini Uganda kupitia mpaka wa Busia. Dereva huyo pia, kwa mujibu wa maelezo ya serikali ya Kenya, ana historia ya kusafiri kutoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa ambalo limeathirika zaidi na ugonjwa huo wa mpox. Yakijaria hayo, jeshi la Kenya ambalo lina hudumu kule nchini Haiti kwa sasa linatarajiwa kupata msaada wa magari ya kivita kutoka kwa Marekani. Ni kutokana na tangazo ambalo limechapishwa na jeshi la Marekani kwamba litatoa magari 28 kwa jeshi la Kenya ambalo lina hudumu nchini Haiti ili kuimarisha shughuli zake katika kukabiliana na magenge ya uhalifu katika taifa hilo la Haiti. Arif. Arif. Nairobi 89.9 FM. Kumbuka kwamba matangazo ya msikilizaji yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya, wakiwa jijini Kigali. Matangazo hayo yanayapata mbashara kabisa msikilizaji hivi sasa, ikiwa ni saa 12 na dakika 33 pale Kigali, Rwanda. Mamlaka nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati zimetangaza kuahirisha uchaguzi wa serikali za mitaa hadi Aprili mwaka ujao kutokana na ukosefu wa fedha. Awali, uchaguzi huu ulikuwa umeratibiwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa unaohudumu nchini Libya umeeleza kuguswa na taarifa kuhusu vikosi ambavyo yeah, vimejihami katika jiji la Tripoli kupanga kutumia vurugu kutaka kuchukua udhibiti wa benki kuu ya Libya, hali ya usalama ikiendelea kuzorota katika taifa hilo. Kumekuwa na mzozo kuhusiana na umiliki wa kudhibiti benki kuu ya taifa hilo la Libya. Kwenye taarifa zaidi ni kwamba uchaguzi wa kituo cha uchunguzi msikilizaji wa kituo cha Ufaransa cha Mediapart umebaini kwamba rais wa Chad Mahamad Idris Debi anamiliki mali ya zaidi ya yuro milioni thelathini nchini Ufaransa, uwekezaji mwingi ukidaiwa kwamba Debi amewekeza katika nyumba katika taifa la Ufaransa. Utawala wa kijeshi nchini Mali umetangaza hali ya dharura ya kitaifa, ya kitaifa kutokana na mafuriko makubwa ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 217 tangu mwezi Juni, watu wengine zaidi ya elfu 47 wakilazimika kuhama makwao. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kHz, Radio France Internationale. Ukiwa okay, jini Nairobi, unatupata kupitia masafa ya 89.9 FM. Mwanasiasa wa Marekani Robert Francis Kennedy amesitisha azma yake ya kuwania urais wa Marekani na kutangaza kumuunga mkono mgombea wa chama cha Republican Donald Trump, hatua yake akidaiwa kwamba itachangia ushindani mkali kati ya Donald Trump na Kamala Harris wa chama cha Demokrat. Marekani imesema mazungumuzo ya kutafuta mwafaka wa kusitisha vita kule Gaza yanayofanyika Misri yamepiga hatua na yanatarajiwa kuendelea leo wakati huu washirika wa Israeli na Hamas wakishinikiza kumalizika avita Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi, anamtaka rais wa Ukraini, Volodimir Zelenski, kufanya mazungumuzo moja kwa moja na rais wa Urusi alikumaliza vita. Amesema hayo wakati wa ziara yake kule Kivu. Mamlaka nchini Ujerumani zimethibitisha vifo vya watu watatu ambao wameshambuliwa kwa kisu.