Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Coril tuliyo kuandalia asubuhi ya leo. Rais wa Kenya William Ruto atangaza nusu ya baraza la mawaziri, wakati huu maandamano yakitazamiwa kurejea wiki ijayo. Magaidi 263 wa Boko Haram wajisalimisha mwezi Julai nchini Nigeria. Na Israeli yaendelea kushambulia Gaza licha ya uamuzi wa mahakama ya Umoja wa Mataifa unaoharamisha uvamizi wake wa Palestina. Jambo na karibu. Rais wa Kenya William Ruto ametangaza nusu ya baraza lake la mawaziri na kueleza kuwa bado yupo kwenye mchakato wa kuunda serikali itakayojumuisha vyama vya upinzani baada ya kukabiliwa na maandamano ya mwezi moja kutoka kwa vijana. Rais Ruto amewarejesha waliokuwa mawaziri wake sita, akiwemo Kithure Kindiki ambaye ataendelea kuwa waziri wa usalama wa ndani, Aden Duale kuwa waziri wa ulinzi, vilevile vile Rebecca Miano aliyekuwa waziri kwenye serikali iliyopita ambaye anapendekezwa kuwa mwanasheria mkuu wa serikali Naendelea na mashauriano kutoka pande the zote za kisiasa on the of kuhusu baraza jipya la mawaziri ambalo ninataja hivi punde. Mashauriano hayo yako katika hatua nzuri, na mchakato wa ndani katika sekta mbalimbali yanaendelea ili kuwezesha uteuzi wa mawaziri. Hata hivyo wiki ijayo jinsi baraza hilo litafanya kazi awali. Vyama vya upinzani vinavyounda muungano wa Azimio la Umoja One Kenya vya Wiper, DAP Kenya na Jubili vimesema vipo tayari kuunda serikali ya Ruto, huku chama cha ODM kinachoongozwa na Raila Odinga kikiripotiwa kuwa tayari kushirikiana na Ruto. Kalonzo Musyoka ni kiongozi wa muungano huo, hatungi mkono pendekezo la kuwa na serikali inayopendekezwa kwamba itakuwa ya watu wote people. Huu ni usaliti Z mkubwa kwa Wakenya hasa kizazi cha jenzii ambacho kimejitolea kupinga utawala mbaya nchini Kenya, kwanza Kenya kwanza kwanza unataka kusalia madarakani. Hakuna kitakachobadilika kwa sababu kubadilisha baraza la mawaziri of ni jambo ambalo litakuwa kama kini macho tu cosmetic. Hii najiri wakati huu maandamano mapya yakipangwa kufanyika wiki ijayo. Katika hatua hiyo, kaimu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya, Douglas Kanja amesema, idara ya polisi haikupiga marufuku maandamano katikati ya jiji kuu la Nairobi, bali ilitoa tahadhari yake kutokana na taarifa za kiintelijensia zilizoonya kuwa wauni walipanga kuingilia maandamano haya na kufanya uporaji. Matamshi yake yakijiri baada ya mahakama kutupilia mbali marufuku hiyo. Jeshi nchini Nigeria linasema magaidi 263 wa Boko Haram na familia zao wamejisalimisha kati ya Julai tarehe 10 hadi 17 katika mpaka wa nchi hiyo na Kamerun. Rais wa Tunisia Kai Said ametangaza rasmi kuwa atawania urais katika uchaguzi wa Oktoba, akisema angetaka kutumia fursa nyingine ya kuongoza taifa hilo kuendelea kupambania ukombozi wa nchi yake. Rais wa Zambia Hakainde Ichelema amewafuta kazi wafanyikazi wote wa bodi ya kupambana na ufisadi baada yao kuhusishwa na ufisadi, wengi wao wakitumiwa kupokea rushwa. RFI wa Palestina kadhaa wamewaua tangu jana usiku katika shambulizi la Israel katika kambi ya Nusrat na maeneo mengine, hii ikijiri saa chache baada ya uamuzi wa mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa uliotaja uvamizi wa Israel katika maeneo ya Palestina kuwa kinyume cha sheria za kimataifa. Mahakama hiyo ya kimataifa ya Haki, ICJ, imesema Israel inapaswa kusimamisha shughuli za makazi katika ukingo wa Magharibi na Jerusalem mashariki inayokaliwa na kukomesha uvamizi wake haramu wa maeneo haya ya ukanda wa Gaza. Huduma zinazotegemea mitandao katika benki, kampuni za ndege, afya na utangazaji zimeanza kurejea baada ya itilafu kubwa ya teknolojia iliyoathiri shughuli hizo duniani, wakati huu kampuni nyingi zikiendelea kukadiria hasara kubwa kutokana na itilafu hiyo. Aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump, anayegombea urais kupitia chama cha Republican, amesema amefanya mazungumzo na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky na ameahidi kumaliza uvamizi wa Urusi ikiwa atachukuliwa. Wakati huo, rais Joe Biden ameendelea kukaidi shinikizo za kumtaka kuachana na kinyang'anyiro cha urais mwezi Novemba kwa msingi wa afya yake na umri wake mkubwa. Wahamiaji 40 wa Hiti wamepoteza wa maisha kaskazini mwa pwani ya nchi hiyo baada ya boti waliokuwa wakisafiria kushika moto, vyanzo vya polisi vikisema ulisababishwa na tambiko ya vodoo iliyokwenda mrama.