Ni saa moja na nusu shariki wakati ni saa kumi nusu Afrika. Hii ni RFI Kiswahili. Waasi wa M23 huteka mji wati wa Kanyabayonga DRC. Nchini Burkina Faso watawanya waandamanaji wa ubalozi wa Ufaransa kuhamishwa na umoja wa Mataifa zaidi ukanda wa Gaza. Hujambo na karibu. Tunaanzia kule ambapo kijiji cha kimkakati cha Kanyabayonga wilayani Lubero nchini humo kimedhibitiwa tangu jana jioni na wasi wa M23, ambapo wamezidi kufanya mashambulizi nchini humo huko. Kwa kuhofia maisha yao, baadhi ya raia wameripotiwa kuondoka kijijini humo kuelekea jijini Kirumba na mji wa Butembo mkoani Kivu Kaskazini. Huyo hapa raia wa mji huo wa Kanyabayonga. Ndani ya mji wa Kanyabayonga kuna wakaaji wadogo sana kabisa waliobaki mahali hapa, na waasi waliingia wakati wale wakaaji wadogo walikuwa pale na mpaka sasa wako hapa, ila wengi kabisa wakaaji walijielekeza sasa za, za taina Kifumba na mahali pengine. Ndiyo sisi tunajua kama baba wetu tu ni government. Kuna jambo ambalo tuliendelea tu kulizungumzia tangu zamani, askari kabisa wanachapa kazi na wanajaribu kupigana, ila shida ambao sisi wakongomani tumeliona kwa wa wa siku ya Alhamisi miji ya miriki na kimaka ilitekwa na waasi hao wa M23. Mamlaka ya takwimu nchini Uganda imesema idadi ya watu nchini humo imeongezeka na kufikia watu milioni 45 na laki tisa, kwa mujibu wa sensa iliyofanyika mwezi Mei ambayo matokeo yake yanatazamiwa kutangazwa hivi karibuni. Nchini Kenya, mrengo wa upinzani Azimio la Umoja Kenya umetishia kushtaki serikali katika mahakama ya kimataifa ya kushughulikia uhalifu wa kivita ICC kwa mauaji ya waandamanaji zaidi ya ishirini na polisi kutumia nguvu kuwadhibiti waandamanaji waliokuwa wanapinga mswada wa fedha uliopendekeza nyongeza ya kodi ambao sasa Rais William Ruto ameagiza bunge kulifutilia mbali. Kiongozi wa chama cha Wiper chama tanzu cha Azimio Kalonzo Musi sioka amesema ukiukaji wa sheria ulioshuhudiwa katika maandamano hayo ni uhalifu dhidi ya binadamu. Tunaratibu kila kesi na pia kuangalia upya swala la ICC, na mara hii tunawaeleza kwa undani unyama umefanyiwa wa Kenya. watu 39 bado hawajulikani waliko. Chama cha mawakili nchini Kenya kikituhumu vyombo vya usalama kwa utekaji. Mashirika ya kimsaada nchini Sudan yameonya kuwa baa la njaa nchini humo ambayo limetengenezwa kuwa, kuwa, silaha ya vita linaweza kuwa janga kubwa kuwahi kushuhudiwa, ikijiri wakati Umoja wa Mataifa ukisema watu zaidi ya laki saba wanakabiliwa na njaa. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz. Radio France Internationale. Polisi in nchini Burkina Faso walitumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wanashinikiza kuhamishwa kwa ubalozi wa Ufaransa kutoka jiji kuu la Wagadugu. Ivory Coast imethibitisha kupokea dozi laki tatu na elfu thelathini na moja za chanjo ya malaria ikiwa ni miongoni mwa mataifa matano ya Afrika ambazo zimewahi kupokea chanjo hiyo. Nchini Afrika Kusini, chama cha Democratic Alliance, chama tanzo cha serikali ya muungano, imesema mazungumzo ya kuja na baraza la mawaziri yamepiga hatua na yatamitika hivi karibuni. Hii kijiri baada ya kuibuka habari chama cha DA na ANC vilikuwa vimetofautiana vikali kuhusu nafasi ya waziri wa biashara na viwanda. Msemaji um, wa umoja wa Mataifa, Steven Dujerik, amesema um, shambulizi jipya la vikosi vya ardhini vya Israel katika mji wa Shujaia, ukanda wa Gaza, umesababisha wakazi zaidi ya elfu sitini kuhama makazi yao, upande wa Palestina ukidai kuuawa kwa watu sita wakiwemo watoto wanne. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski um, amethibitisha kuachiwa huru kwa raia kumi waliokuwa wametekwa na kupelekwa nchini Urusi pamoja na Belarus katika mkataba ambao umeratibiwa na Vatican. Ufaransa leo inashiriki kwenye uchaguzi wa ubunge, uchaguzi ambao umegawa nchi hiyo na ni uchaguzi ambao unaweza kuupa ushindi mrengo wa kulia unaoongozwa na Marine Le Pen Waziri mkuu Gabriel Atal akiwa amewaonya raia kuwa ushindi upande wa mrengo wa kulia unaweza kusababisha chuki. Matangazo haya ya RFI Kiswahili yanakukujia mubashara kupitia 89.9 ukiwa jiji kuu la Nairobi, 15 ukiwa kule Mombasa na vitongoji vyake na pia kupitia RFI Kiswahili piwa radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili.