Saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Caroline Corel tuliokuandalia Kampeni za uchaguzi wa urais nchini Rwanda zanza rasmi. Misri kuwashtaki mawakala waliowapeleka maujaji kwenda kuhiji Maka baada ya idadi ya vifo kuendelea kupanda. na shambulizi la Israeli ukanda wa Gaza la waua watu arobaini na wawili. Ujambo na karibu. Tuanzie kule nchini Rwanda ambapo kampeni za uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe kumi na tano mwezi Julai zimeanza rasmi. Ugombea watatu, Rais Paul Kagame ambaye amekuwa madarakani miaka ishirini na nne, Frank Abinesa na Philip Mbaimana wameanza kuzunguka nchi kuomba kura. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kigali Christopher Karenzi. Mgombea kiti cha urais kupitia chama tawala cha RPF Ngotanyi, Paul Kagame ameanzia eneo la Busoga wilaya ya Musanze, nje kidogo ya mji wa kitalii. Maelfu ya wafuasi wa chama hicho wamejitokeza kwa wingi kutoka wilaya nne za mkoa huo, ikiwa e, ni pamoja na Rurindo, Burera, Gakenye, Musanze na Nyabi huu. Katika hotuba yake, Rais Kagame amesema Wanyarwanda wana haki ya kujichagulia viongozi wanaowataka kwa njia ya kidemokrasia. Mgombea kiti cha urais kupitia chama cha kijani Dr. Frank Habineza ameanzia kampeni za uchaguzi katika wilaya ya Gasabo jijini Kigali. Mgombea binafsi wa kiti cha urais Mhaimana Filipe yuko wilaya ya Kirehe katika mkoa wa, wa Mashariki kwa ajili ya kampeni. Uchaguzi rasmi siku ya kupiga kura itakuwa ni tarehe 15 Julai mwaka 2024 nchini kote Rwanda. Wakati wa Nyarwanda waishiwa mataifa ya nchi za nje, zoezi hilo litafanyika li tarehe 14 Julai 2024. Christopher Karezi, Kigali, RFI Kiswahili. Tanzania imeanza rasmi maandalizi ya uchaguzi wa serikali za mitaa Oktoba hadi Novemba, wakati huu upinzani ikikosoa serikali kwa kuingilia zoezi hilo badala ya kuachia tume ya uchaguzi uhuru wa utendakazi. Nchini Kenya, mwandamanaji mwingine kijana mwenye umri wa miaka ishirini na moja amefariki dunia kutokana na majeraha aliyopata baada ya kugongwa na bomu la kutoa machozi katika maandamano ya Halamisi mswada tata wa fedha nchini humo, hii kifikisha watu waliopoteza maisha kwenye maandamano haya kufikia watu wawili. Waandamanaji wameitisha mgomo wa kitaifa siku ya Jumanne, siku ambayo wabunge wanatazamiwa kuupigia kura mswada huo, huku tayari wabunge waliopiga kura ya ndio kwenye awamu ya pili ya kupitishwa mswada huo wakiendelea kukabiliwa kwenye mitandao yao ya kijamii na simu zao za mkononi na vijana hao wenye hasira. Baraza la usalama la Umoja wa Afrika limeitisha mkutano usio wa kawaida kuangazia mzozo unaoendelea kutokota nchini Sudan, kati ya wanajeshi na serikali ya wapiganaji wa RSF. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz, Radio France Internationale. Waziri Mkuu wa Misri Mustafa Madboli ameamuru kuchukuliwa hatua za kisheria kwa kampuni 16 za kitalii na kufutwa leseni zao baada ya kuripotiwa vifo vya mauaji zaidi ya elfu moja mji wa Maka nchini Saudia kutokana na wimbi joto linaloendelea kushuhudiwa Misri ikichangia vifo vya watu 658, wengi wao wakiwa hawakusajiliwa. Katika hatua nyingine, Tunisia wa nchi ya hivi punde kutoa ripoti ya raia wake ambao wamefariki Maka imesema imewapoteza watu sitini na tatu. Rais wa Mauritania Mohamed Ul Shek El Gazon ametoa wito kwa nchi za Afrika Magharibi kuungana katika juhudi za kukabiliana na swala la wanajihadi wanaoendelea kutatiza usalama katika ukanda huo. Watu wenye silaha wamemuua mtu mmoja na kuwateka wengine kaskazini mwa Niger baada ya kushambulia msafara wa ofisa wa serikali imesema wizara ya usalama wa ndani nchini humo. Bunge la Sierra Leone limepitisha li mswada wa kupiga marufuku ndoa za mapema katika hatua ya kuwasaidia na kuokoa mamia ya vijana ambao wamelazimika kuacha elimu na kuathirika na mimba za mapema kutokana na ndoa hizo. RF. Watu arobaini na wawili wamewawa kwenye mashambulio ya Israel katika eneo la Gaza, likiwemo maeneo manane ya kihistoria ya wakimbizi, limesema utawala wa eneo hilo linalodhibitiwa na kundi la Hamas. Mashambulizi ya bomu ya Urusi katika jengo moja katika mji wa Kharkiv yamewaua watu, watu watatu na kwa wajeruhi wengine 29, tukio ambalo limemshinikiza Rais Volodimir Zelenski kuomba msaada zaidi kutoka washirika wa wa kimataifa. Rais wa zamani wa Ufaransa Francois Hollande amesema umaarufu wa Rais Emmanuel Macron huenda umeisha baada ya kuhi.