Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI Mintlet, ijai. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: umoja mataifa wa mataifa waimarisha doria katika eneo la Tonj mashariki nchini sudani kusini, wapinzani nchini mali wakamatwa kwa kushinikiza kurejelewa kwa utawala wa kiraia na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aonya kuhusu mzozo kati ya Israeli na Lebanon. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Sudan Kusini, unamis umeimarisha doria katika eneo la Tonju mashariki kukabiliana na ghasia baina ya jamii tofauti na kurejesha imani ya jamii kama sehemu ya jitihada zao za kulinda raia. Hata hivyo, ujumbe huo unakumbwa na changamoto ya kufikia eneo hilo la Tonju mashariki kutokana na hali mbaya ya barabara na mvua kubwa, changamoto ambazo zinalemaza jitihada za kuleta amani katika eneo hilo. Farhan Hak ni mkuu walinda amani wetu wameimarisha doria katika eneo la Tonj mashariki ili kukabiliana na ghasia baina ya jamii, na ujumbe wetu pia unaendelea kushirikiana na wanajamii na viongozi, hasa wanawake, ili kuelewa mitazamo yao kuhusu hali ya usalama. Kando na hayo, ujumbe wa UN wa kushirikiana na UNDP umeandaa kongamano la siku mbili huko Yambio kwa ajili ya makamishna wa kaunti, viongozi wa jamii, vijana na wawakilishi wanawake kutoka jimbo la Equatorial magharibi ili kusaidia kushughulikia migogoro inayoendelea baina ya jamii na vurugu hizi. Farhan Hak, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Nchini Kenya, waandamanaji vijana hapo jana wameitisha mgomo wa kitaifa Juni 25, pamoja na maandamano mapya ya siku saba wiki ijayo, kuendelea kuonyesha kutoridhishwa kwao na mswada wa fedha wa mwaka 2024. Maandamano hayo pia yanalenga kuonyesha umoja wao katika kushinikiza haki kwa mwenzao Rex Kanyike anayeripotiwa kuuawa na polisi katika maandamano ya siku ya Alhamisi jijini Nairobi. Uganda imesaini mkataba wa maelewano na chama cha kibiashara cha Sharjah kutoka nchi ya Falme za Kiarabu utakaoshuhudia ujenzi wa pili wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kidepo katika eneo la Karamoja karibu na hifadhi ya kitaifa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, ujenzi ambao unatarajiwa kuanza mwezi Agosti. Umoja wa Afrika umesema unaunga mkono ombi la Somalia la kupunguza kasi ya kuondoka kwa walinda amani wa umoja huo nchini humo chini ya mwamvuli wa ATMIS wanaopambana na wanamgambo wa Al Shabab, ambapo pia imetoa wito wa kuundwa kwa kikosi kipya cha kimataifa kuchukua nafasi ya ujumbe wa kulinda amani wa AU. Somalia ilikuwa imeyumba au kuchelewesha zoezi la kuwaondoa wanajeshi wake elfu nne waliokuwa waondoke mwishoni mwa mwezi huu Mogadishu sasa ikitaka kuona wanajeshi elfu mbili pekee wakiondoka mwezi Juni, huku wengine elfu mbili waliosalia wakiondoka mwezi Septemba. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi ya 11790 Radio France Internationale. Utawala wa kijeshi nchini Mali unaripotiwa kuwakamata wapinzani 11 wakati wakikutana jijini Bamako baada yao kutoa wito kushinikiza kurejelewa kwa utawala wa kiraia. Muungano wao umesema hapo jana. Mahakama kuu nchini Namibia imefutilia mbali sheria mbili za enzi za ukoloni zilizokuwa zimepiga marufuku mahusiano ya jinsia moja, uamuzi ambao umekaribishwa na jumuia inayotetea haki za watu wanaoshiriki mahusiano ya jinsia moja nchini humo wanaosema, uh, hatua hiyo itaondoa ubaguzi dhidi yao. Wakati huu mvutano ukiongezeka kwenye mpaka wa Israeli na Lebanon, Umoja wa Mataifa umeonya kuwa hatua yoyote isiyo sahihi inaweza kuchochea janga katika eneo la mashariki ya kati. Siku ya Alhamisi, kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrala alitoa onyo kali kwa Israeli, wakati huu ripoti zikieleza kuwa jeshi la Israel limeidhinisha mpango wa kushambulia kusini mwa Lebanon. Antonio Guterres ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Leo hii nimelazimika kuelezea wasiwasi juu ya kuongezeka kwa mvutano kati ya Israeli na Hezbollah, na hasa kuongezeka kwa ufyaturianaji wa risasi unaoendelea kati ya pande zote, kana kwamba vita kati ya pande hizo vimekaribia. Kuna hatari ya mzozo wa Mashariki ya Kati kuenea na ni lazima tuepuke hilo. Ni lazima tuwe wazi, watu wa eneo hilo na watu wa dunia hawawezi kumudu Lebanon kuwa Gaza nyingine. Sauti yake Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ICRC imeripoti kuuawa kwa watu 22 katika mashambulio ya Israel katika ukanda wa Gaza, huku pia makombora hayo ya Israeli yakisababisha uharibifu wa ofisi zake. Maafisa wa Umoja wa Mataifa hapo jana wamekanusha kuwa hawakuchukua hatua za kutosha kushughulikia ripoti za ukiukaji mkubwa wa haki katika eneo la Shinjiang nchini China, kauli wanayoitoa baada ya baadaya ya kutetea haki za binadam kumtaka mkuu wa tume ya haki Umoja wa Mataifa Volka Tuk kufuatilia ripoti ya mwaka 2022 iliyoonyesha ukiukaji dhidi ya wa Waislamu walio wachache huku ikiwa ni pamoja na dhidi ya Uirgur.