Saa moja na nusu Afrika Mashariki, msikilizaji ni yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Benson Wakoli. Umoja mataifa wa Mataifa waeleza kuguswa na machafuko yanayoendelea Sudan, wanajeshi wa Umoja wa Ulaya kuondoka nchini Nige na Ukraini yaonya kuhusu Urusi kuzidisha mashambulio yake. Ndio baadhi ya taarifa ambazo msikilizaji utasikia kwenye matangazo yetu asubuhi hii Popote uliko hujambo na karibu. Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa amesema ameguswa na machafuko yanayoripotiwa kwenye mji wa Alfasha nchini Sudan, ambako tangu juma lilopita vikosi vya serikali vimekuwa vikipigana vile vya RSF. Katika hatua nyingine, shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limeonya kuhusu hali kuendelea kuwa mbaya zaidi kwenye jimbo la Dafur na maeneo mengine, likitaka panda y simu kuruhusu misaada ya kibinadamu. Filipe van Barak ni mratibu wa maswala ya dharura nchini Sudan. Mji mkuu umeharibiwa no kabisa no water, hakuna umeme hakuna maji. Hospitali kubwa iliyokuwepo imeharibiwa. Idadi ya wagonjwa tunaopokea inaongezeka wiki baada ya wiki na tunaguswa kwa sababu kuna hofu ya baa la njaa lililoko na linalokuja. Msimu wa mvua utaanza katika miezi mitatu ijayo, na wagonjwa wa malaria ambao tunawahudumia sure wataongezeka bila shaka. Mfumo wa utoaji chanjo kwa sasa nao umeharibiwa kabisa. Sauti yake Filipe van Barak, mratibu wa maswala ya dharura nchini Sudan. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, amekutana na wabunge wanaoegemea mrengo wake na kuwaonya dhidi ya kila medai ni utapeli wa kisiasa ulioshuhudiwa kwa serikali iliyopita, ambapo baadhi ya wabunge waliitisha rushwa kabla ya kupitisha baadhi ya misuada muhimu bungeni. Rais Chisekedi amesema atalivunja bunge iwapo hilo litashuhudiwa katika mhula huu wake wa pili. Tukasalia nchini uh, DRC ni kwamba msikilizaji, raia kumi na saba wa wakiwemo watoto watatu na wanawake wawili waliuawa na waasi wa ADF katika vijiji vya Nakota, Nyaongo na Wesa katika mji wa Bunia mkoani Turi juma hili pekee, mashirika ya kiraia eneo hili yakisema kwamba waasi hao wa ADF waliwafungia watu hao katika nyumba kabla ya kuiteketeza. Nchini Rwanda ni kwamba Rais Paul Kagame amewasilisha maombi yake rasmi kuwania muhula wa nne kwenye uchaguzi utakaofanyika Julai 15 licha ya shutuma kutoka kwa jamii ya kimataifa. Katiba ya Rwanda inamruhusu Rais Kagame kuwania urais baada ya kufanyiwa marekebisho mwaka 2015. RFI Goma 98.0 FM. Kwenye taarifa zaidi msikilizaji, ujumbe wa kijeshi wa Umoja wa Mataifa ambao umekuwa ukidumu nchini Mali utatamatisha mafunzo yake ya kijeshi nchini humo baada ya kipindi cha miaka kumi na moja. Wanajeshi hao walifika nchini Mali kutoa mafunzo ya namna ya kupambana na wanajihadi, juhudi ambazo zimeonekana kukosa kuzaa matunda. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa ya Mali, Burkina Faso na Niger wamekutana jijini Niamey kuendeleza mchakato wa kuundwa kwa muungano wa mataifa hayo matatu ambayo yalitangaza kujiondoa katika jumuia ya ECOWAS baada ya mapinduzi ya mapinduzi yaliyoshuhudiwa katika mataifa hayo matatu. Kwingineko kule nchini Nijeri ni kwamba Benki ya Dunia imetangaza kurejesha kwa kutoa mikopo kwa taifa hili la Nijeri ili kuendeleza miradi yake. Benki hiyo ilisitisha ushirikiano na Nijeri baada ya mapinduzi ya mwaka uliopita mwezi wa Agosti. Wabunge nchini Ghana, msikilizaji, wamerejelea ama wamerejea wame bungeni baada ya kususia vikao tangu mwezi Machi ili kumshinikiza Rais Nana Akufo-Addo kusaini kuwa sheria mswada kwa adhibu vikali mashoga. Wabunge hao wameidhinisha mkopo wa Benki ya Dunia kwa taifa pamoja na watu walioteuliwa kuhudumu kama mawaziri. Hata hivyo idadi kubwa ya wabunge walisusia kikao hicho cha jana. Zoezi la kuwasaka mansura baada ya jengo kuporomoka nchini Afrika Kusini kuwaua watu 33 limekamilika baada ya operesheni ya yes, siku karibu 11. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Ni matangazo ya msikilizaji yanayokuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Hivi sasa ni saa moja na dakika thelathini na tatu Afrika Mashariki. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameonya kwamba Urusi ina njama ya kuzidisha mashambulizi yake nchini Ukraine na kusisitiza kwamba Kiev iko tayari kwa mazungumzo ya amani ambayo hayaegemei upande wowote. Kwa mara nyingine tangu uvamizi kuanza kule Gaza, ambao unaendeshwa na jeshi la Israeli, maroli yaliyobeba misaada ya kibinadamu yameonekana yakiingia ya Gaza, wakati Israeli nayo ikiendeleza uvamizi katika ukanda huo wa Gaza. Jeshi la Israeli limekiri kupata mili ya mateka watatu kule Gaza, wanaoaminika kutekwa wakati kundi la Hamas lilitekeleza shambulizi Oktoba saba mwaka uliopita, na wakati huu nayo jeshi la Israeli likiendeleza msako dhidi ya kundi hilo la Hamas kule Gaza. Wenye hisa kwenye kampuni ya ndege ya Boeing wamemchagua David Calhoun kuendelea kuhudumu kama afisa mkuu mtendaji pamoja na bodi zima ya kampuni hiyo, wakati huu kampuni hiyo ikichunguzwa kutokana na ndege zake kuendelea kushuhudia changamoto za kimtambo.