Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ijai, karibu msikilizaji kwa matangazo yetu asubuhi hii. Ni kujuze miongoni mwa habari utakazosikia: Kenya kwenye tahadhari ya juu kufuatia tishio la kimbunga Hidaya, chama tawala nchini Togo chaibuka na ushindi kwenye uchaguzi wa wabunge, na mazungumzo mapya ya kusaka usitishaji wa mapigano katika ukanda wa Gaza yaanza tena nchini Misri. Karibu msikilizaji. Mamlaka nchini Kenya ziko kwenye tahadhari ya juu kufuatia tishio la kimbunga Hidaya ambacho hapo jana kiliikumba pwani ya Tanzania. Mamlaka katika eneo la pwani ya Kenya zimetoa tahadhari inayowazuia watu kuendeleza shughuli zozote kwenye fuo za bahari kutokana na tishio la kimbunga hicho ambacho kinatarajiwa kukumba maeneo hayo. Abdul Swamad Nasir ni gavana wa Mombasa. Tunasema ya kuwa tunatoa amri, hakuna mtu yeyote anayefaa kufika katika fuo za bahari, na hii itaendelea mpaka usiku wa Jumatatu na ikifika Jumanne tuweze kuassess situation, kukubaliana kuanzia asubuhi, tuhakikisha kuwa hakuna mtu, wale ambao kwamba wako pale waanze kutolewa immediately, lakini inspectorate na pia vilevile vile the security agencies all public beaches zitakuwa manned kuhakikisha kwa watu wasiwe na access ya aina yoyote. Haya yanajiri wakati pia mvua kubwa zikitarajiwa katika maeneo ya pwani kuanzia hivi leo hadi siku ya Jumanne, tukisalia na kimbunga Hidaya. Mji mkuu wa kibiashara Dar es Salaam hapo jana umeepuka madhara makubwa yaliyotarajiwa kusababishwa na kimbunga hicho ambacho kilikumba kisiwa cha Mafia siku ya Jumamosi majira ya saa tatu asubuhi na kupoteza nguvu yake kabisa, kwa mujibu wa mamlaka ya hali ya hewa Tanzania. Hata hivyo, kulingana na mashuhuda, upepo mkali naohusishwa na kimbunga hicho ulisababisha uharibifu wa nyumba kadhaa katika mji wa Mafia na mamia ya minazi kung'olewa tukiachana na maswala ya kimbunga hidaya ya rwanda imekanusha madai ya marekani kuwa wanajeshi wake walishambulia kwa mabomu kambi ya wakimbizi ya mugunga mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na kusababisha vifo vya watu tisa siku ya ijumaa ali bilali anaeleza zaidi hatua hii ya rwanda inakuja baada ya marekani kupitia wizara ya mambo ya nje kulaani mashambulio hayo na kuwalaumu wanajeshi wa rwanda na waasi wa m23 kwa kuhusika Msemaji wa serikali ya Rwanda, Yolande Makolo, katika taarifa aliyochapisha kwenye ukurasa wake wa kijamii wa X amekanusha madai hayo na kuwatuhumu waasi wa FDLR na wazalendo aliyosema wanaungwa mkono na serikali na jeshi la DRC kwa kurusha mabomu hayo. Aidha, amesema wanajeshi wa Rwanda ni weledi na hawawezi kuwalenga na kuwashambulia wakimbizi. Kutokana na mashambulio hayo, Rais Felix Tshisekedi ambaye anazuru barani Ulaya amesema anasitisha ziara yake nchini Hungary ili kurejea nyumbani kushughulikia changamoto hiyo. Nchini DRC waziri anayehusika na maswala ya haki za binadamu katika jimbo la Kwango Adila Ngisi ameonya juu ya hali katika gereza kuu katika eneo la Kenge ambalo anasema linakumbwa na uhaba wa chakula kwa miezi kadhaa kutokana na ukosefu wa ufadhili kutoka kwa serikali. Ngisi sasa akiitaka serikali kuu kushughulikia suala hilo. Aidha, mbali na uhaba wa chakula, Ngisi anasema gereza hilo ambalo linafaa kuwa na wafungwa hamsini, linakumbwa na msongamano mkubwa wa wafungwa, kwa sasa ikiwa na wafungwa 280. RFI, Bukavu 98.0 FM. Chama tawala nchini Togo Union for the Republic Party kimeshinda uchaguzi wa wabunge wa mwezi uliopita, chama hicho kikipata viti 108 kati ya viti 113 katika bunge la taifa. Ushindi huu unakuja baada ya mageuzi ya kikatiba yaliyozua utata, ambayo wakosoaji wake wanasema yatamruhusu rais Faure Nyasimbe kusalia madarakani. Baada ya kukamilika kwa ziara ya wiki moja nchini Senegal, timu ya maafisa wa shirika la fedha duniani IMF wameelezea hofu yao juu ya uchumi wa taifa hilo licha ili cha kuwa uchumi wake ulikuwa kwa zaidi ya asilimia 4 mwaka uliopita. Waendesha mashtaka wa Ufaransa wameanzisha uchunguzi dhidi ya kampuni ya mafuta ya Total Energies, inayokabiliwa na tuhuma za kuchangia bila kujua katika mauaji yanayohusishwa na shambulio la kijihadi la mwaka 2021 nchini Msumbiji, ambapo mamia ya watu waliuawa. Msikilizaji, mazungumzo ya kusaka makubaliano ya usitishaji mapigano katika ukanda wa Gaza yamerejelewa tena hapo jana nchini Misri, mara hii Israeli ikikosa kutuma ujumbe wake kwenye mazungumzo hayo. Hapo jana wapatanishi kutoka wa Misri, Qatar na Marekani walipata fursa ya kusikiliza ujumbe wa kundi la Hamas kuhusu pendekezo jipya la kusitisha mapigano hayo kwa siku 4 pamoja na kuhakikisha mateka wanaoshikiliwa wanaachiwa huru. Chama tawala nchini Uingereza cha Conservative kinatarajiwa kupoteza viti zaidi katika chaguzi za mitaa, ikiwa ni matokeo mabaya ya kuwahi kurekodiwa na chama hicho, na kipimo kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Januari mwakani. Urusi imetangaza kumweka rais wa Ukraine Volodimir zelenski katika orodha ya watu wanaotafutwa bila hata hivyo kuweka wazi nia yake kuhusu tuhuma dhidi ya rais huyo Zelenski. Matangazo haya msikilizaji, yanakujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya. dakika 36.