Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redi France International, Caroline Corir. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia Serikali ya Kenya yaanza kuwahamisha raia wanaokaa sehemu hatari wakati mvua wa kubwa ikiendelea kunyesha. Chad wiki ijayo kushiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia tangu kifo cha rais wa zamani Idris Dabi Itno. WHO waonya kuhusu mwagaji wa damu ikiwa Israel itashambulia eneo la Rafah. Hujambo na karibu. Rais wa Kenya William Ruto amewataka raia kuendelea kuchukua tahadhari wakati huu nchi hiyo ikishuhudia mafuriko yaliyotokana na mvua zinazoendelea kunyesha, ambapo pia ameonya kuhusu uwezekano wa kukumbwa na kimbunga Hidaya. Katika hotuba yake kwa taifa, Ruto amesema wameshabaini maeneo hatari na tayari mchakato wa kuhamisha raia kutoka kwenye maeneo haya umeanza. Serikali imeainisha mabwawa na hifadhi za maji zaidi ya 178 yaliyoko katika maeneo ya umma na binafsi kwenye kaunti 33 na ambayo tayari yamejaa na yanahatarisha jamii zilizoko jirani na watu wake. Aidha, tumeainisha maeneo mengine ambayo ni sugu kwa maporomoko ya udongo na mchanga katika kaunti kadhaa na kuyabainisha kuwa maeneo hatari na kwamba jamii jirani lazima ziondolewe. Jambo la tatu, notisi za kuondoka zimeshatolewa kwa wale wote wanaoishi katika maeneo ambayo hayakupangwa kujengwa na yaliyo jirani na kingo za mito. Katika hatua nyingine, Rais Ruto ameagiza kuendelea kufungwa kwa shule nchi nzima kwa kipindi kisichojulikana. Tayari watu mia mbili wameripotiwa kufariki nchini Kenya kutokana na mafuriko, huku Tanzania nayo ikiripoti idadi sawa na Kenya na Burundi ikiripoti watu ishirini na tisa. Kule Tanzania, mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa imeendelea kutoa tahadhari kuhusu kimbunga Hidaya ambacho kimeshuhudiwa katika maeneo ya pwani hata hivyo ikisema kimbunga hicho kimepungua kasi nchini Kenya. Katika pwani, shughuli za bahari zimezitishwa, huku kimbunga hicho kikitazamiwa leo na kesho, hali ambayo inatazamiwa kusababisha mvua kubwa na upepo mkali utakaoathiri maeneo kadhaa hadi eneo la kati na hata Nairobi. Ufaransa umelaani vikali shambulio lililosababisha vifo vya wafanyikazi wawili na kuwajeruhi wengine watatu wa kamati ya kimataifa ya shirika la Msalaba Mwekundu nchini Sudan, Paris ikitaka pande zinazoasimiana kuheshimu sheria kuhusu msaada wa kibinadamu. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz. Radio France Internationale. Raia nchini Chad Jumatatu wiki ijayo wanatarajiwa kushiriki katika uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia tangu kifo cha rais wa zamani wa taifa hilo Idris Deby Itno. Kutufahamisha zaidi, huyo hapa mwanahabari wetu Douglas Omariba. Jenerali Mahamat Idris Deby aliyeingia madarakani Aprili mwaka 2021 aliahidi mpito wa miezi kumi na nane lakini baadaye akapitisha azimio la kuahirisha uchaguzi na kumruhusu kuwania urais. Hatua hiyo ilichochea gasia ambapo kinara wa upinzani Yaya ya Dilo alipigwa risasi na kuuawa na vikosi vya usalama huku pia raia 50 wakiuawa. Miongoni mwa wapinzani wa Debi ni Sakse Mazira ambaye alirejea kutoka uhamishoni mwaka uliopita ambapo aliwashangaza wengi alipokubali kuwa waziri mkuu wake. Uchaguzi huu unatazamwa kwa karibu na mataifa ya Magharibi ambayo yana imani kwamba zoezi hilo litarejesha utulivu katika eneo ambalo limekumbwa na mapinduzi ya kijeshi kwa miongo kadhaa. Mamlaka nchini Tunisia zimewafurusha wahamiaji haramu na wakimbizi karibu mia tatu kutoka sehemu tofauti ya jiji la Tunis, yamesema mashirika ya kiraia. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani, Tedros Adhanom Ghebreyesus ameonya kuhusu umwagaji mkubwa wa damu eneo la Rafa, ukanda wa Gaza, wakati huu waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akiwa ameapa kushambulia eneo hilo katika juhudi za kuwatafuta na kuwamaliza wapiganaji wa Hamas. Kundi la Hamas limesema ujumbe wake unaelekea Kairo leo katika mazungumzo ya kusitisha vita ukanda wa Gaza, yanayorejelewa baada ya Israel kutoa pendekezo siku chache zilizopita kuhusu namna ya kusitisha mapigano, pendekezo ambalo Hamas halikuwa limetoa msimamo Raia watatu wa India wamekamatwa na kushtakiwa kwa mauaji wa kiongozi wa dini ya Sikh nchini Kanada miezi michache iliyopita, mauaji yaliyoibua mgogoro mkubwa wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Matangazo ya RFI bila shaka yanakukujia kupitia 89.9 ukiwa Nairobi 105.5 ukiwa jiji la Mombasa na kupitia pia application ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili uweze kupata matangazo haya maeneo yote. Ni saa moja na dakika thelathini.