ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii e ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corel tuliokuandalia awamu ya kwanza. Wagonjwa waendelea kutabika nchini Kenya, serikali ikiendelea kushikilia msimamo mkali kuhusu mgomo wa madaktari. Watu kumi na moja wawawa katika mlipuko wa bomu la kutekwa ardhini nchini Nigeria na mwenge wa michezo ya Olimpiki waanza safari kuelekea nchini Ufaransa. Asubuhi njema, msikilizaji. Tuanzie taarifa zetu nchini Kenya. Raia wengi nchini Kenya ambao wanahitaji matibabu wameendelea kutaabika kwa kukosa huduma katika hospitali za umma kutokana na mgomo wa madaktari unaoendelea na ambao unaonekana kama hautamalizika hivi karibuni. Taarifa zaidi na Paul Nzioki. Akiwa na shauku ya kutaka binti wa miezi mitano kutibiwa ugonjwa wa ngozi, Selini Nyaga, licha ya kusafiri umbali mrefu akiwa amembeba mtoto mgongoni, alishindwa kupata huduma katika hospitali yoyote ya umma. Mgomo huu ulioingia wiki ya saba umetatiza huduma hata kwa wagonjwa wanaohitaji uangalizi wa maalumu, wataalamu hawa wakikataa kurejea kazini hadi pale serikali itakapotimiza matakwa yao huduma za afya nchini Kenya kwa muda mrefu zimekuwa zikilemewa, lakini zilikuwa zimeanza kuimarika kabla ya wanachama wapatao elfu saba wa muungano wa madaktari wa famasia na madaktari wa meno kuweka zana chini, wakitaka maslahi yao na yale ya madaktari walio mafunzoni kutekelezwa chini ya mkataba wa mwaka 2017. Juma hili baadhi ya magavana walianza kutoa barua za kuwafuta kazi madaktari waliogoma, huku serikali ikiwaonya kuwa watapoteza hata kile walichokuwa wamekubaliana hapo awali. Muungano wa kimaendeleo wa nchi za pembe ya Afrika IGAD imesema mamia ya watu wamepoteza maisha na wengine zaidi ya laki saba wakifurushwa kwenye makazi yao kufuatia mvua ya mafuriko inayoendelea kushuhudiwa katika mataifa mbalimbali mbali. Nchini Kenya watu sabini na sita wamepoteza maisha huku wa wengine zaidi ya elfu kumi na moja wakiwa hawana makazi. Sudan imeliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuratibu kikao cha dharura kujadili kile ambacho imesema ni Falme za Kiarabu kuchangia mapigano na kwa kuunga mkono na kuwapa silaha wapiganaji wa RSF wanaoendelea kupigana na jeshi nchini humo RSF. Watu kumi na moja kutoka kundi lenye silaha linaloshirikiana na jeshi la Nigeria kupambana na wanajihadi wamepoteza maisha jana katika mpaka wa nchi hiyo na Cameron baada ya gari lao kukanyaga bomu la kutekwa ardhini nchini Niger. Hinda Bazum, mwanaye rais aliyepinduliwa Mohamed Bazum, amefunguka mara ya kwanza na kumtaja rais wa zamani Mohamadu Isofu kwa kupanga njama ya mapinduzi yaliyomwondoa madarakani bake akitaja kuwa ulikuwa ni usaliti mkubwa baada ya viongozi hao wawili kuwa washirika wa karibu. Raia wa Togo hapo kesho wanatazamiwa kushiriki uchaguzi wa bunge na kikanda, uchaguzi unaofanyika baada ya kuwepo sintofahamu ya kisiasa baada ya kupitishwa mswada tata uliorejesha mfumo wa utawala wa bunge, mswada huo ukikosolewa na upinzani unaosema ni njia ya Rais Faure Gnassingbe kuendelea kutawala. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi ya elfu kumi na moja Radio France International. Mwenge wa michezo ya Olimpiki umeanza safari kuelekea nchini Ufaransa kwa kutumia mashua maalum kutoka katika bandari ya Ugiriki, Piraeus na saa sa chache tangu washo usiku wa kuamkia leo kwenye ubalozi wa Ufaransa. Kufahamu zaidi kuhusu safari hiyo, huyu hapa mwanahabari wetu Emmanuel Makunde. Kabla ya kuanza kwa safari hiyo, mwenyekiti wa kamati ya maandalizi ya michezo ya Paris, Tony Estanguet, aliwaambia waandishi wa habari kuwa safari ya kipekee imeanza, na kwamba tukio hili ni la kihistoria kwa nchi yake. Mashua hiyo itapita katika mfereji maarufu wa Corinth ambako meli hiyo ilitengenezwa kwa ufadhili wa benki za Ufaransa na inatarajiwa kutia nanga katika bandari ya mji wa Marsei Mei 8. Wakimbiza mwenge elfu kumi wataubeba na kuuzungusha katika maeneo sitini na manne ya Ufaransa. Aidha, utapita katika zaidi ya miji na majiji 450 wakati wa safari yake ya kilometa elfu kumi na mbili ndani ya Ufaransa na maeneo mengine yanayokaliwa na nchi hiyo kwenye visiwa vya Caribbean, bahari ya Hindi na Pacific. Sherehe hizo zilishuhudiwa na wanamichezo kadhaa walioshinda medali katika michezo ya Beijing ya mwaka 2022 pamoja na maelfu ya raia waliojitokeza kushuhudia tukio hilo la kihistoria. Watu saba wamewawa kwenye mashambulizi ya Israel eneo la Rafa, ukanda wa Gaza, wakati huu kundi la Hamas likiwa limeachia video inayoonyesha mateka wawili wanaoshikiliwa eneo la Gaza, Hamas pia ikisema inatathmini pendekezo la Israel la usitishwaji mapigano baada ya eneo hilo kushuhudia maandamano ya kushinikizwa kuachiwa kwa mateka ambao wanashikiliwa na kundi la Hamas. Bunge la Iraq limepitisha jana sheria inayoharamisha uhusiano wa kimapenzi wa jinsia moja, wakiukaji wa sheria hiyo wakipewa kifungo cha hadi miaka 15 jela, hatua ambayo hata hivyo imepingwa na wanaharakati wa haki za binadamu wanaosema ni kinyume cha haki hizo za binadamu. Zimepita dakika