Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia kwenye awamu ya kwanza matangazo yetu asubuhi hii ni pamoja na kwamba mzozo wa kidiplomasia kati ya Kenya na DRC wafukuta baada ya wafanyakazi wawili wa shirika la ndege la Kenya kukamatwa Kinshasa. Umoja wa Ulaya kufadhili Benin kupambana na ugaidi, wakati Hamas imesema imepokea mapendekezo ya Israeli kusitisha vita. Upote ulipo hujambo na karibu. Shirika la ndege la Kenya limeshtumu maafisa wa usalama wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kuwakamata na kuangaisha wafanyakazi wake wawili baada kwa sintofahamu kuhusu ya forodha. Ana maelezo zaidi, taarifa ya Tijai, na kukujia muda aszammrefu. Kwenye taarifa nyingine, ni kwamba idadi ya watu waliofariki mafuriko nchini Kenya imefikia watu 75 kwa mujibu wa takwimu kutoka kwa afisi afisya msemaji wa serikali taifa. La Kenya pamoja na mataifa mengine ya Afrika Mashariki yanazidi kushuhudia kiwango cha juu cha mvua kwa sasa. Umoja wa Afrika umeeleza wasiwasi wake kuhusiana na taharuki ya kikabila inayoendelea kushuhudiwa kaskazini mwa taifa la Ethiopia, katika mji wa Almata, raya almata, zata na Olfa, maeneo yanayozozaniwa na jamii za Tigrei na Mhara, ambapo Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya watu elfu hamsini tayari wamekimbia makwao. Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu kushambuliwa kwa mji wa Fashir nchini Sudan, ukitaka pande zinazozozana kuzuia kushambuliana. Mji wa Fashir ambao unapatikana magharibi mwa jimbo la Darfur ni mji pekee ambao uh, baada ya ukaliwa na wapiganaji wa RSF. Msikilizaji, tukirejelea taarifa yetu ya awali, ni kwamba shirika kwa kwa ana maelezo zaidi. Uongozi wa shirika la KQ kupitia taarifa iliyoitoa siku ya Jumaa imesema wafanyakazi wake walikamatwa wiki iliyopita na maafisa wa jeshi kwenye kitengo cha ujasusi, na licha ya mahakama ya kijeshi kuamuru waachiwe huru ili uchunguzi ufanyike, bado wanashikiliwa. Wafanyakazi hao wameripotiwa kukamatwa kwa madai ya kutokuwa na nyaraka muhimu za kuruhusu mzigo unaoelezwa kuwa wa thamani. Shirika la ndege la Kenya limesema kusafirisha mzigo huo baada ya kubaini kuwa nyaraka zilizowasilishwa hazikuwa zimekamilika, lakini maelezo hayo hayakueleweka na maafisa wa usalama ambao wameendelea kuwazuia wafanyakazi wake. Aidha, jitihada zilizofanywa na maafisa kutoka ubalozi wa Kenya kutoa ufafanuzi ili wafanyakazi hao waachiwe huru zimegonga mwamba, kwa mujibu wa ripoti ya KQ. Mpaka sasa haijafahamika ni mzigo upi uliozua utata kati ya serikali ya DRC na shirika la ndege la Kenya ambalo limelaani kuzuiwa kwa wafanyakazi wake kwenye kizuizi cha kijeshi. Katibu kwenye wizara ya mambo ya nje nchini Kenya, Korir Sing'oei, amesema kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X kuwa inawasiliana moja kwa moja na serikali ya DRC kutafuta ufumbuzi wa sintofahamu hii. Kila utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave. Katika frequency 11790 kHz Radio France International. Na msikilizaji tukizidi na taarifa zetu asubuhi, ni kwamba nchi ya Afrika Kusini leo inaadhimisha miaka 30 tangu kufanyika kwa uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia ambao ulimaliza kabisa utawala wa ubaguzi wa rangi nchini humo bunge la mpito nchini Burkina Faso limepitisha sheria kuruhusu kufanyika kwa mikutano ya umoja wa kitaifa, wakati huu utawala wa kijeshi kutarajiwa kukamilika Julai mosi mwaka huu wa 2024. Rais wa baraza la umoja wa Ulaya Charles Michel amesema umoja wa Ulaya utatoa yuro milioni 47 kusaidia taifa la Benin kupambana na ugaidi. Benin na umoja ulaa, wa Ulaya wamekuwa washirika wa karibu kwa kipindi kirefu sasa. RFI. Na tukizidi katika matangazo yetu, msikilizaji, asubuhi hii ni kwamba kundi la Hamas limetangaza kupokea mapendekezo ya Israeli kumaliza vita kule Gaza na kusema litapitia mapendekezo hayo kwa makini kabla ya kutoa majibu. Hamas linataka kumaliza vita kule Gaza, mpango ambao Israeli awali ilikuwa imesusia. Yakijiri hayo, watu kumi na tano wakiwemo watoto na wanawake wameuawa katika shambulio la hivi karibuni linalodaiwa kutekelezwa na Israeli katika kambi ya wakimbizi ya Nusrat. Ukraini imeonya kwamba Moscow ina njama ya kutekeleza mashambulizi kwa njia zake za reli ili kuzuia usambazaji wa silaha kwa wanajeshi wake, wakati Ukraine ikisubiri misaada kutoka Marekani aliyekuwa mchapishaji wa jarida la National Inquirer David Peck kule Marekani ametoa ushahidi kwamba alikosa kuchapisha taarifa kuhusiana na uhusiano wa kimapenzi kati aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump na mlimbwende Karen McDougal kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na Mfalme wa Uingereza Charles watatu anatarajiwa kurejelea majukumu yake juma lijalo baada ya kupokea matibabu kwa muda ya ugonjwa saratani aliyopatikana nao mwezi Februari mwaka huu. Na waasi wa kihuthi kule Yemen wameshambulia kwa makombora meli ya Uingereza katika bahari ya Shamu mapema leo. Na msikilizaji